ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
21 November 2017, 07:00:24 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1] 2 3 4   Go Down
  Print  
Author Topic: อย่าทำให้วงการเกมไทยเลวร้ายลงไปกว่านี้เลยครับ  (Read 24897 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
โหมด
Approved Member
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +16/-1

นาน ๆ โพสต์กระทู้ที - - (จริง?)

« on: 16 September 2006, 12:43:23 PM »

ผมกล่าวในฐานะที่เป็นนักพัฒนาเกมไทยคนนึง แม้จะไม่มีผลงานออกสู่ท้องตลาด หรือมีผลงานอะไรที่ใคร ๆ เห็น แต่อย่างน้อยก็เป็นผู้ที่ต้องการสร้างเกมคนนึงล่ะ

ในช่วงปีหลัง ๆ มานี้เกมไทยออกสู่ท้องตลาดมากขึ้นทีเดียว ก็ดูวงการเกมไทยพัฒนาขึ้นมากว่าแต่ก่อนล่ะ(มั้ง) แต่ในบางเกมที่ออก กลับทำให้วงการเกมไทยให้ดูแย่ลงไปซะอีก ทำไมล่ะ?

เกมไทยที่เห็นครั้งหลังสุด ผมเสียความรู้สึกมาก ๆ อ่ะ
เสียความรู้สึกตรงไหนน่ะเหรอ?
ก็ตรงการลอกเลียนแบบ ที่มันไม่สร้างสรรค์เอาซะเลยน่ะสิ
หรือเรียกอีกอย่างว่าก็อปปี้น่ะแหล่ะ
ก็อปปี้ปก ก็อปปี้ท่าทาง ก็อปปี้ฉาก ก็อปปี้มันแทบทุกอย่าง
ยังไม่นับรวมการก็อปปี้รูปแบบการเล่น ที่ถ้าก็อปเพียงส่วนนี้ ส่วนอื่นสร้างสรรค์ขึ้นใหม่มั่ง ก็ยังพอทนยอมรับได้บ้างอ่ะ

ก็ถามว่าทำไมผมถึงต้องเดือดร้อนกับเรื่องนี้ด้วยเล่า?
นี่คือเกมของเขา จะดีจะร้ายเขาก็รับไปแต่เพียงผู้เดียวไม่ใช่เรอะ!?
ถ้ามันเป็นแค่นั้นก็ดีน่ะสิ และผมคงไม่มาเดือดร้อนอะไรด้วยหรอก.. แต่ว่ามันไม่ใช่อย่างนั้นล่ะมั้ง?..

เมื่อทำเกมไทยออกมา นอกจากผลสะท้อนจะไปสู่ผู้ทำแล้ว ยังไปสู่วงการเกมไทยด้วย ก็ถ้ามีเกมไทยที่แย่ ๆ หรือมีเกมไทยที่ทรยศคนเล่นออกมา แน่นอนว่าผู้ทำได้รับผลเสียล่ะ แต่มันก็จะทำให้ภาพของเกมไทยดูเลวร้ายลงไปด้วยเช่นกัน นั่นคือกระทบไปมากกว่าที่หลายคนคิด

ขอยกตัวอย่างที่เห็นชัด ไกล้ ๆ ตัวก็วงการเพลงไทย.. เมื่อพูดถึงวงการนี้เรานึกถึงอะไรล่ะ?
การก๊อปปี้
ความซ้ำซาก
คือมันกลายเป็นอย่างนั้นไปแล้ว
ภาพรวมมันกลายเป็นอย่างนั้นไปแล้ว

ใช่. ผมรู้ว่าถ้าเป็นนักเล่นเกมคนไทย บางคนที่คลุกคลีในวงการ ยังพอแยกแยะออก แยกแยะเป็นค่ายเป็นทีมเป็นรายตัวได้ (แต่ก็บางคนนะ ไม่ใช่ทุกคน)

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผมอายครับ ถ้าเกมนี้ได้มีโอกาสออกสู่สายตาชาวโลก หรือว่าชาวโลกได้มีโอกาสเล่นเกมนี้ แล้วคนที่เล่นนั้นน่ะ เมื่อเขารู้ว่า นี่เป็นเกมฝีมือคนไทยน่ะ แล้วเขาจะคิดยังไง?
"เนี่ยเหรอฟะเกมไทย?"
"เกมไทยนี่มันก๊อปมาแบบดุ้น ๆ อย่างงี้เลยเรอะฟะ?"
"อ้อ~ เกมไทยมันเป็นอย่างนี้เอง.."
ฯลฯ
ไม่มีความภาคภูมิใจแม้เพียงนิดเดียว

คนทำได้รับผลกระทบคนเดียวรึเปล่า? ไม่หรอก วงการเกมไทยได้รับผลกระทบมากกว่าซะอีก แล้วมันก็จะกระทบถึงนักพัฒนาเกม(นั่นรวมถึงผมด้วย) และถ้ามองโดยภาพรวมมันก็มีส่วนทำให้ประเทศไทยตกต่ำลงไปด้วยเช่นกัน (อันนี้ในมุมกว้างออกไป)

สิ่งที่เลวร้ายคือ ถ้ามีเกมไทยที่เลวร้ายออกมาเรื่อย ๆ จนเป็นเรื่องปกติแล้ว ภาพที่ออกมามันจะเป็นยังไง
ถ้าวันนึงได้ไปคุยกับคนนอก
ชาวโลก: "คนไทยรึ.. งานอดิเรกอะไรครับ?"
เรา: "ทำเกม"
ชาวโลก: "เหรอ? เกมไทยห่วยจัง? ฝีมือคุณมีแค่นี้?"
เรา: "- -"

ถ้าถึงตอนนั้นก็ไม่อยากบอกใครเลยครับ ว่าตนเองเป็นนักพัฒนาเกมไทย เพราะอายที่นักพัฒนาเกมไทยมันห่วย ห่วยก็เพราะทำเกมไทยออกมาได้ห่วย

ผมคิดว่า เกมไทยที่ดีน่ะ ไม่จำเป็นต้องคุณภาพดีเยี่ยมยอด ภาพสุดยอดอลังการอะไรเทียบเท่าสากลหรอกครับ เพราะอย่างที่เข้าใจ ในด้านทุนหรือข้อจำกัดอะไรต่าง ๆ น่ะแหล่ะ ซึ่งเชื่อว่าคนเล่นก็เข้าใจในเรื่องนี้ และให้โอกาสกับเกมไทยเสมอ

ด้านภาพด้านกราฟฟิค อาจต้องใช้ทุนมหาศาล แต่ด้านหัวคิด ด้านไอเดีย คนไทยมีเท่ากับคนอื่นนะครับ ขอให้ทำออกมาแล้วดูโดยรวมดี ไอเดียดี ไม่ได้ลอกใคร เกมเล่นสนุก แม้กราฟฟิคอาจดูแย่ อาจไม่ใช่ 3d เหมือนจริง ก็ยังดีกว่าเกมที่กราฟฟิคดีแต่เล่นไม่สนุกซะอีก

ทั้งหลายทั้งปวงนี้ก็เพราะไม่อยากให้เรื่องนี้ผ่านมาแล้วผ่านเลยไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น และคิดว่าในฐานะนักพัฒนาเกมก็ควรออกมาโวยบ้างเหมือนกัน

สุดท้ายนี้ก็อยากบอกว่า ที่กล่าวมายืดยาวนี้เจตนาไม่ได้ต้องการให้ใครเสียกำลังใจ หรือท้อแท้เลิกทำเกม แต่อยากกระตุ้นความรู้สึกอยากพัฒนาวงการนี้ขึ้นบ้าง ก็เพราะ..

วงการเกมไทยเป็นของทุกคน ถ้าไม่ช่วยกันสร้าง ก็อย่าทำลายกันเลยครับ

เกมจะเสร็จไว ถ้าไม่ขี้เกียจน่อ
นายตาหวาน (Mr.Tawan)
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +61/-36

« Reply #1 on: 16 September 2006, 01:04:00 PM »

อืม ขอออกความเห็นในฐานะคนที่ทำงานด้านนี้จริงๆ ด้วยแล้วกัน

จากมุมมองของผม คือ ผมไม่ใช่คนที่ทำเกมไทย ผมทำเกมให้ฝรั่ง ลูกค้าผมเป็นฝรั่ง อะไรเงี้ย (ที่จริงก็เป็นลูกค้าของบริษัท ผมเป็นแค่ลูกจ้างเค้า) อืม ก็ประมาณคนนอกนั่นแหละ ...  ผมว่า วงการบ้านเรามันก้าวกระโดดไปมากไปนิด

เคยฟังทาง TGC เค้าว่า จะใช้เกาหลีเป็นกรณีศึกษา แล้วก็จะพัฒนาได้ก้าวกระโดด ... เผอิญปัญหามันไม่ตรงกัน พอคิดจะกระโดดไกลก็มักจะลงมาเอาหัวทิ่มพื้นตายกันหลายคนแล้ว ...

เราคิดจะทำเกมให้ทัดเทียมเมืองนอก โดยที่ขาดทั้งทุนทรัพย์ กำลังคน และอื่น ๆ

เข้าเรื่อง เอ้อ ผมไม่ค่อยอยากออกความเห็นเกี่ยวกับเกมนี้เลย ตั้งแต่รู้ว่ามันเปลี่ยนจาก RPG มาเป็นไฟท์ติ้งได้อย่างไม่น่าเชื่อ (อย่าคิดมาก ก็แค่คนละเกมแต่ชื่อเดียวกันจากคนทำคนเดียวกัน)

มีคนที่ได้ดูวีดีโอแล้วมาเล่าให้ฟัง เค้าบอกว่า "เห็นยุทธดีขึ้นทันตาเห็น" เลยล่ะ ผมเองก็ไม่รู้จะว่าไงดี ... เอ่อ ไม่พูดดีกว่าเนอะ Smiley

คนที่เล่นเกมยุทธแล้ว ก็คงพอรู้ว่า "ยุทธ" น่ะอยู่ระดับประมาณไหน

แล้วลองคิดดูว่า เกมที่ทำให้ "ยุทธ" ดีขึ้นแบบทันตาเห็น ... มันควรจะอยู่ระดับไหน Smiley

สวัสดี

Are you feeling fine?
眠れない夜には君の幻が...
She said, "Loving you made me happy everyday"
Thaina
Hero Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +29/-83

« Reply #2 on: 16 September 2006, 01:29:28 PM »

ในฐานะที่ผมไม่ได้รู้เรื่องอะไรกับเกมนี้ แต่ผมเรียนอยู่กับคนที่ทำเกมที่คิดว่าคุณเอ่ยถึงนะ
ก็ไม่ได้คิดว่าอยากจะแก้ต่างอะไรหรือไม่พอใจที่คุณมาว่าอาจารย์ผม เพราะถึงผมจะนับถือเค้าหรือไม่ ก็คงจะต้องยอมรับความจริง ว่าเกมที่ว่ามันเหมือนจะก็อปมาทั้งนั้น

แต่ที่ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นปัญหาก็คือ

"มาตรฐานของคนที่ประเมินผลงาน"

มากกว่านะครับ ที่ยอมอนุมัติโปรเจคต์เกมห่วยๆ และยอมปล่อยให้เกมห่วยๆที่ว่าออกสู่สายตาชาวโลกได้

แต่จะว่าไปแล้ว ผมก็สงสัยนะว่ามีใครเคยวิจารณ์ให้คนที่คุณเอ่ยถึงฟังรึเปล่า ว่าเกมของเค้ามัน "ห่วย ก็อปทั้งดุ้น น่าเกลียด" มั่งมั้ย
ถ้าเคยบ่อยๆล่ะก็ ผมก็คงต้องเลิกนับถือเค้าจริงๆละ ที่สักแต่ทำเกมห่วยๆออกมาหาเงินไปวันๆ
แต่ถ้าไม่เคย ผมก็พูดได้แต่ว่า เค้าแค่เป็นคนหลงตัวเองที่ไม่มีมาตรฐานที่ชัดเจน

และโดยส่วนตัว ผมคิดว่าควรจะเฉยชากับการถูกชาวโลกดูหมิ่นนะ
มีคนไปดูหนังมาบ่นให้ผมฟังตลอดว่า "เรื่องนี้เจ๋งโคด" "เรื่องนี้ห่วยบรม"
ทั้งๆที่นั่นก็หนังประเทศเดียวกัน

ผมว่าเกมก็ไม่ต่างกัน ทั้งที่เล่นบนเครื่องเดียวกัน แต่มันก็มีทั้งเกมดีและเกมห่วย
เพียงแต่ปกติมี เกมดี มากกว่า เกมห่วย จึงทำให้ต่างประเทศมันดูดี

บางทีผมว่างานที่ควรทำตอนนี้ ไม่ใช่คิดจะทำเกมที่ดีหรูเลิศอลังการทัดเทียมกับเกมใหญ่ๆที่เห็นกันอยู่ทุกวัน
แต่น่าจะทำเกมธรรมดาออกมายกระดับมาตรฐานของคนประเมินเกมในประเทศไทยมากกว่านะ

และในมุมกลับกัน
ถ้าผมได้คุยกับชาวโลกแล้วถูกดูหมิ่นว่า

: "เหรอ? เกมไทยห่วยจัง? ฝีมือคุณมีแค่นี้?"

ผมก็ต้องตอบกลับไปว่า "คุณเล่นเกมผมรึยัง นี่เกมผม (โยนลิงค์ให้ดู)"
ถ้าผมยังตอบกลับไปแบบนี้ไม่ได้
ผมว่าผมควรจะพิจารณาตัวเองมากกว่านะ
ufoman22
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-15

« Reply #3 on: 16 September 2006, 01:35:26 PM »

คนตั้งกะทู้คงยังไม่รู้ความจริงเกี่ยวกับเกมสินะว่ามันโหดร้ายเพียงใด หึหึ

.............สู้ๆ.............
yod
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +150/-15

« Reply #4 on: 16 September 2006, 08:11:48 PM »

เป็นประเด็นอุ่นๆ ซะแล้ว

อยากจะเรียกว่าน้องๆดีกว่า น้องๆ เข้ามาทีหลังคงจะไม่ทราบประวัติเบื้องหน้าเบื้องหลังของวงการเกมไทยนะครับ

อันที่จริงเรื่องอดีตผมไม่อยากรื้อฟื้นเท่าไหร่นะครับ แต่ผมมีเซฟกระทู้สุดฮิตของ TGDX ที่ย้อนอดีตไปได้เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ตั้งแต่ก่อตั้ง TGDX มา ผมเห็นอะไรมาเยอะ ทั้งเรื่องนิสัยของคนบางคนและพฤติกรรมอื่นๆ ที่บรรยายเป็นคำพูดไม่ได้ ต้องเจอเองถึงจะรู้ครับ

ผมบอกได้อย่างนึงว่านี่ไม่ใช่ครั้งแรก และก็ไม่ใช่ครั้งสุดท้าย ที่ผมและ staff tgdx หลายๆ คน รู้สึกว่าวงการเกมไทยกำลังพังเพราะคนบางกลุ่ม

คุณโหมดเค้าอยู่ที่นี่มานานแล้วเห็นอะไรมาเยอะแล้วเหมือนกันนะครับ
ถ้าคุณโหมดไม่ลงมือตั้งกระทู้นี้ บางทีผมอาจจะตั้งเองก็ได้นะครับ

จริงอยู่เรื่องศิษย์อาจารย์ นี่เป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ อยากให้ทำใจเป็นกลางนิดนึง ความรู้ได้จากอาจารย์สมัยเด็กๆ ผมยังจำได้ครับ แม้ว่า อ.จะสอนผิดบ้างถูกบ้างบางเรื่องอย่างไร อ.ก็เป็นผู้ถ่ายทอดวิชาให้นะครับ
ถ้าผมนับถืออาจารย์มากกว่าวิชาความรู้ ผมก็คงทำผิดๆ ตามอาจารย์ มาตลอด แต่ผมนับถือความถูกต้องของวิชาความรู้มากกว่า ดังนั้นถ้ามีอาจารย์ท่านอื่นมาสอนผมอีกอย่างนึง ผมก็จะกลับไปพิจารณาความรู้ที่ได้รับจากอาจารย์แต่ละท่านนะครับ และผมก็เชื่อว่า ท่านอาจารย์ที่ดี ก็คงเข้าใจว่า ถ้าลูกศิษย์ไปเจอวิชาความรู้ใหม่ๆ ที่ดีกว่าที่ท่านสอน ท่านก็ยังคงมีความยินดีด้วยนะครับ บางครั้งผมไปเจออะไรแปลกๆ ผมยังกลับมาเล่าให้อาจารย์ฟังเลยครับ�

ที่เขียนมาคิดว่าน้องคงพอเข้าใจนะครับ อันที่จริงแล้วไม่ได้อยากมีเรื่องราวอะไรกับใครนะครับ แต่ด้วยความปราถนาดีอยากให้บ้านเรามีเกมคุณภาพดีๆ บ้างครับ

ไม่ใช่เกมประเภทที่พอไปออกบูธ แล้วฝรั่งรู้สึกว่า เฮ คนไทย(เพิ่ง)ทำเกมได้ขนาดนี้แล้ว เก่งจังเลย ปรบมือให้กำลังใจกันหน่อย แปะๆ อะไรประมาณนี้�
ฟังแล้วรู้สึกเป็นอย่างไรครับ ดีใจไหม อันนี้เอามาเล่าให้ฟังเพราะว่าผมเคยได้มีโอกาสคุยกับท่านเจ้าของ บ.เกม ผู้นึงเค้าบอกผมมาอย่างนี้ล่ะ จริงเท็จประการใดไม่ทราบ

ต้องขอเรียนว่า สมาชิกเก่าแก่(ฮา)ที่นี่ค่อนข้างรู้จริง รู้ลึกนะครับ เป็นทั้งคนเล่นเกม และผู้พัฒนาเกม เห็นอะไรมาเยอะมาก ถือว่าติเพื่อก่อ ละกันนะครับ แต่เห็นด้วยที่ว่าคนเราไม่ควรติอะไรโดยไม่ทดลองเล่นดูก่อนนะครับ แต่ก็ขอเสนอประโยคข้อคิดที่ว่า อย่าฟังความข้างเดียวนะครับ

มีหลายเรื่องที่ผมพูดในที่นี้ไม่ได้นะ ผมได้เห็นเกมไทยดีๆ ที่ดูแล้วสู้เกาหลี จีนได้ยังพอมีนะะครับ� (ที่พูดนี่ไม่ได้หมายถึงเกมของผมเลยนะอย่าเข้าใจผิด) เพียงแต่ว่ายังไม่ออกขายเท่านั้นเอง หรือไม่ก็ไปขายที่ต่างประเทศแทนนะครับ

ส่วนเรื่องการสนับสนุนจากที่ไหน หรือการส่งเสริมควรเป็นอย่างไร เพื่อที่วงการเกมไทยจะได้ไปไกลกว่านี้ ผมไม่ขอออกความเห็นนะครับ

ส่งท้าย แจ้งข่าวนิดนึง ปลายปีเรามี conference game ระดับนานาชาติจัดที่สิงคโปร์ครับ ถ้าใครอยากโชว์ผลงานเกมให้ฝรั่งปรบมือ ติดต่ออาจารย์ของคุณตาหวาน ผ่านคุณตาหวานได้นะครับ

..
AAG_th4
Hero Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +42/-7

Fighter/Attack Pilot

« Reply #5 on: 16 September 2006, 08:55:52 PM »

ยกตัวอย่างเกี่ยวกับเรื่อง Game ในต่างประเทศแล้วกันครับ
จาการที่เล่น Game และ อ่าน Review Game มานานกว่า10ปีผมพบว่า
Game ที่คุณภาพดีเยี่ยมนั้นมักจะมียอดขายในระดับดี
แต่บางที่ Game ที่ดีๆหลายGame ก็ขายไม่ค่อยออก(เช่น Game แนว Advanture หลายๆ Game และ Game ใหม่ๆที่มีแนวคิดแปลกๆ)
ในทางกลับกัน
Game ที่มีการวิจารณ์ออกมาในทางย่ำแย่แต่มียอดขายสูงก็มีครับ

ความต้องการของนายทุนที่เป็นตัวแทนจัดจำหน่ายและนักพัฒนาGame นี้มันมักจะสวนทางกันบ่อยๆครับ
ทีมนักพัฒนาGameก็มีความต้องการในการพัฒนาGameตามที่ใจฝันแต่ก็ขาดแคลนทุนในการพัฒนา
แต่ในขณะเดียวกันตัวแทนจัดจำหน่ายที่เป็นผู้ออกทุนก็ต้องการขาย Game ที่ทำกำไรให้กับตนได้ครับ
ดังนั้นตัวแทนจัดจำหน่ายเหล่านี้จะไม่ลังเลที่จะปฏิเสธ หรือยกเลิกการสนับสนุน ทีมพัฒนาgameไหนก็ตามเห็นว่าโครงการ Game นั้นมีแนวโน้มที่จะขายไม่ออกครับ ซึ่งเหตุผลก็มาจากการพัฒนาGame ในสมัยนี้ใช้เงินทุนมากนะเอง ถ้า Game ออกมาขายไม่ได้มันก็เสี่ยงที่จะขาดทุนย่อยยับครับ
ด้วยเหตุผลดังกล่าวจะเห็นได้ว่า Game ที่พัฒนาและจัดจำหน่ายโดยตัวแทนจัดจำหน่ายรายใหญ่ๆนั้น รูปแบบการเล่นก็ไม่ได้มีความแปลกใหม่อะไรนักครับส่วนใหญ่ก็พัฒนากันเฉพาะระบบ Graphic เป็นหลัก(ซึ่งทำให้เราต้อง Upgrade เครื่องบ่อยๆ) สภาพความเป็นไปของรูปแบบวงการนี้ในต่างประเทศนั้นทำให้หลายๆคนเบื่อ Game พวกนี้แล้วหันไปหา Game ที่พัฒนาจากทีมพัฒนาอิสระที่ทำ game แบบที่อยากทำโดยไม่มีใบสั่งจากนายทุนครับ ซึ่งหลายๆGame ก็ประสบควมสำเร็จสูงด้วย

แต่ถ้ามองกลับมาในไทยแล้วเราคงต้องตั้งคำถามครับว่า
เราจะทำ Game ที่ดีหรือว่าจะทำ Game ที่(คิดว่า)ขายได้?
ที่ผมเจอมานั้นหลายๆบริษัทพัฒนาGameในไทยส่วนใหญ่จะเลือกทำ Game แบบในข้อหลังครับ(เพื่อความอยู่รอดของบริษัท) ถ้าคุณอ่านตั้งแต่ข้างต้นมาคุณอ่านจะเห็นด้วยกับผมว่า
บางที Game ที่ขายได้นั้นมันไม่จำเป็นต้องเป็น Gameที่ดีหรอก!? ขอให้มันมีลักษณะดูดีก็พอแล้ว

ประเทศไทยขณะนี้ต้องการผู้เสียสละ มิใช่ผู้ที่จะคอยตักตวงผลประโยชน์

"Rig for Sillent Running"
gamedevx
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-7

« Reply #6 on: 16 September 2006, 10:33:02 PM »

เป็นความคิดเห็นที่ต้องรับฟัง แต่คนทำเกมก็ต้องไม่หมดกำลังใจ
เพราะไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิด ต้องหมั่นฝึกฝน พยายามกันต่อไปครับ
ทำสุดความสามารถ และมีอุดมการณ์อันแรงกล้า วันดีๆก็คงมาถึงสักวันหนึ่ง

เหมือนจะเล่นการเมือง ก็ต้องเริ่มจากระดับเทศบาล กว่าจะถึงระดับประเทศ และได้รับตำแหน่งสูงๆทางการเมือง
บางทีต้องใช้เวลาค่อนชีวิต

ตอนนี้หลายคนก็อยู่ในระดับเทศบาลครับ กว่าจะพัฒนาถึงระดับประเทศ และระดับโลก ก็ต้องอาศัยเวลา

อย่าเพิ่งนำไปเปรียบกับระดับโลกสิครับ เพราะหลายคนทำเกม เพื่อตลาดเฉพาะของเค้า ไม่ได้ทำมาขายคนทั้งโลก
ดูที่ทุนสร้างสิครับ หลักหมื่นหลักแสนเอง ในขณะที่เกมต่างประเทศระดับหลายสิบล้านขึ้นทั้งนั้น T_T มวยคนละชั้น

แต่นักมวยก็ต้องชกต่อไปครับ กว่าจะเป็นแชมป์โลกก็ต้องผ่านอะไรเยอะ

เริ่มไร้สาระแล้ว บะบาย อิอิ

--
สินคุง ผู้น่ารัก
www.GamedevX.com
Hero Member

« Reply #7 on: 16 September 2006, 11:36:20 PM »

จริง ๆ แล้ว เกมฝรั่ง โดยเฉพาะ Usual Game เนี่ย มีเกมแบบที่เรียกว่า "Clone" อยู่เยอะครับ คือขโมยแนวคิดเกมคนอื่นมาทั้งดุ้น เกมของ Popcap กว่าครึ่งเนี่ยลอกเค้ามาทั้งนั้น ...

ขนาด Zuma ที่ว่าดัง ๆ เนี่ย ก็ยังลอกมาเล้ย ที่จริง ...

แต่ถ้ามองดี ๆ จะสังเกตว่าไม่ได้ลอกมาซะหมดนะครับ  อย่าง Hamster Ball กับ Monkey Ball (Sega) เนี่ย ก็ไม่ได้เหมือนกันเป๊ะ  อย่างน้อยฉากก็ไม่เหมือนกันละ Smiley

หันกลับมามองเกมไทย ... แอคชั่นเหมือนกัน กดปุ่มเหมือนกัน คอมโบก็เหมือนกันอีก เออเอาเข้าไป  สไปร์ทก็เหมือนกับวาดทับสไปร์ทชาวบ้าน (เพื่อจะได้ลอกแอคชั่นได้)  ผมไม่ได้บอกนะว่าพูดถึงเกมอะไร แต่เอาเป็นว่าเราก็รอดูกันต่อไปก็แล้วกัน ...

ถ้าลอกแบบโง่ ๆ เนี่ย อย่าลอกดีกว่าครับ ชาวบ้านชาวช่องเห็นแล้วมันน่าเวทนา เอ๊ะ ผมไม่ได้บอกนะว่าเกมอะไร Tongue

She said, "Loving you made me happy everyday"
Ton
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-4

« Reply #8 on: 17 September 2006, 12:45:12 AM »

เริ่มไปเถอะครับ ดีกว่าไม่ได้เริ่มอะไรเลย จขกท ลองเอาผลงานมาให้คนแถวนี้ดูบ้างจะดีไหม เพราะเกมยุทธเท่าที่ดูก็น่าจะทำได้ไม่ง่าย
ความตั้งใจขนาดนี้ไปว่าเขาทำไม พอมีใครทำผลงานออกมา ไม่ส่งเสริมก็อย่ามาด่ากันแบบนี้เลยครับ คนทำเขาจะท้อเปล่าๆ อย่าดีแต่พูดเลย
Ton
Newbie
*

« Reply #9 on: 17 September 2006, 12:55:56 AM »

อย่ามาพูดเลยครับ ว่าคนบางกลุ่มทำลายวงการเกมไทย คนที่ชอบพูดต่างหากที่ทำลายความฝันคนอื่น
วงการเพลงเนี้ยมันไม่พัง เพราะคนแต่งเพลงไม่น่าฟังหรือว่าไปลอกเขามาหรอก แต่ที่พัง เพราะแผ่นผีต่างหาก
ส่วนวงการเกม ด่ากันให้ตายมันก็ไม่ดีขึ้น ชมกันให้เหลิงก็ไม่ดีขึ้น ฝรั่งเขาไม่สนพวกเราหรอกว่าจะทำเกมดี
แค่ไหน เขารู้อย่างเดียวว่า ประเทศนี้นะมันขี้โกง ขนาดพวกเรายังฟัง mp3 หรือซื้อ dvd เถื่อนกันอยู่เลย
อย่าไปเที่ยววิจารณ์อะไรให้มันโอเวอร์เลย ดีแต่ปากมันได้อะไรขึ้นมา ทำให้เขาเห็นเลยครับ ทำให้ดีกว่า
เอาเลย อย่าไปยั้ง อย่าไปอายฝรั่งเขากะอีแค่เรามีชาวนาไม่ใส่รองเท้าอยู่ในประเทศ เราควรจะอายที่เรา
ไม่สามัคคีกันมากกว่า และผมก็ไม่อายถ้าฝรั่งเขามาเจอว่า บ้านเรายังมีแม้กระทั่งคนไม่รู้หนังสือเกินครึ่ง
ผมอายที่คนรู้หนังสือมากๆ เอาแต่ทะเลาะกันมากกว่า ก็ขนาดนักการเมืองยังทำงานด้วยปากเลย เอาให้เสร็จ
เอาให้ดีมาดูกันดีกว่า อัลฟ่าเอิร์ทอะไรนั่นนะไปถึงไหนแล้ว เอาออกมาให้มันสะท้านวงการเลยดีกว่า จะเสร็จเมื่อไหร่
ละครับ เลิกวิจารณ์และลงมือทำให้เสร็จดีไหม มันมีร้อยวิธีที่จะบอกว่าอะไรไม่ดี อะไรไม่เวิร์ค คนที่นั่งพูดอย่างเดียว
งานจะเสร็จได้ไง ละท่าน สู้ๆแล้วกัน
ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #10 on: 17 September 2006, 01:01:33 AM »

ใจเย็นๆครับผม พูดกันด้วยเหตุด้วยผล ถ้าเหตุผลพูดกันไม่ไหว ก็ใช้ความรู้สึกดีๆเข้าหากันซะหน่อย

ใครจะทำเกมส์คุณภาพไหน ลักไก่ ไม่ลักไก่ ไฮเท็ค โลเท็ค มันก็ไม่ได้มีอะไรร้ายแรงมากนัก มีเกมส์ดีๆออกมาก็ลบล้างคำครหาได้... อันนี้ผมพูดกลางๆนะ ไม่เข้าใครออกใคร

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #11 on: 17 September 2006, 01:14:46 AM »

(ดับไฟๆ)

อ่า... พูดยากแฮะ

ที่ TGDX มันน่าอยู่... ก็เพราะคนที่นี่รักกันเหมือนพี่น้อง ถูกมั้ย... เราอยากให้พวกเรา(คนทำเกมส์ไทย) ไปได้ไกล... เราก็น่าจะโปรยปรายความรักมากกว่าความเกลียดสิ... พวกเราจะได้อยู่ด้วยกัน ทำเกมส์ด้วยกันไปได้เรื่อยๆไง

รักกันเถอะนะ ^ ^
« Last Edit: 17 September 2006, 01:40:08 AM by PentaX » Logged

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
Hero Member

« Reply #12 on: 17 September 2006, 01:57:55 AM »

อย่ามาพูดเลยครับ ว่าคนบางกลุ่มทำลายวงการเกมไทย คนที่ชอบพูดต่างหากที่ทำลายความฝันคนอื่น
วงการเพลงเนี้ยมันไม่พัง เพราะคนแต่งเพลงไม่น่าฟังหรือว่าไปลอกเขามาหรอก แต่ที่พัง เพราะแผ่นผีต่างหาก
ส่วนวงการเกม ด่ากันให้ตายมันก็ไม่ดีขึ้น ชมกันให้เหลิงก็ไม่ดีขึ้น ฝรั่งเขาไม่สนพวกเราหรอกว่าจะทำเกมดี
แค่ไหน เขารู้อย่างเดียวว่า ประเทศนี้นะมันขี้โกง ขนาดพวกเรายังฟัง mp3 หรือซื้อ dvd เถื่อนกันอยู่เลย
อย่าไปเที่ยววิจารณ์อะไรให้มันโอเวอร์เลย ดีแต่ปากมันได้อะไรขึ้นมา ทำให้เขาเห็นเลยครับ ทำให้ดีกว่า
เอาเลย อย่าไปยั้ง อย่าไปอายฝรั่งเขากะอีแค่เรามีชาวนาไม่ใส่รองเท้าอยู่ในประเทศ เราควรจะอายที่เรา
ไม่สามัคคีกันมากกว่า และผมก็ไม่อายถ้าฝรั่งเขามาเจอว่า บ้านเรายังมีแม้กระทั่งคนไม่รู้หนังสือเกินครึ่ง
ผมอายที่คนรู้หนังสือมากๆ เอาแต่ทะเลาะกันมากกว่า ก็ขนาดนักการเมืองยังทำงานด้วยปากเลย เอาให้เสร็จ
เอาให้ดีมาดูกันดีกว่า อัลฟ่าเอิร์ทอะไรนั่นนะไปถึงไหนแล้ว เอาออกมาให้มันสะท้านวงการเลยดีกว่า จะเสร็จเมื่อไหร่
ละครับ เลิกวิจารณ์และลงมือทำให้เสร็จดีไหม มันมีร้อยวิธีที่จะบอกว่าอะไรไม่ดี อะไรไม่เวิร์ค คนที่นั่งพูดอย่างเดียว
งานจะเสร็จได้ไง ละท่าน สู้ๆแล้วกัน

มาทีละประเด็น Smiley

1. วงการเกมมันมีด้านหน้ากับด้านหลังน่ะครับ ผมอยู่ด้านหลัง ... ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวอะไรกับพวกด้านหน้าหรอก Tongue  แต่ถ้าคนทีอยู่ด้านหน้าทำน่าเกลียดพวกผมก็ซวยไปด้วย เพราะคนที่ยังไม่ได้มาเป็นลูกค้าพวกผมเค้าไม่รู้หรอกว่าบ.ของพวกผมเป็นไง เค้าเห็นผลงานของคนที่อยู่ด้านหน้าแล้วเค้าก็อาจจะตีความกันเองว่า "ภูมิภาคนี้มันไร้ความสามารถ" และพวกผมก็โดนหางเลขไปด้วย  อะไรเงี้ยะ Smiley

2. อย่างที่บอกว่าพวกผมเป็นคนที่อยู่ด้านหลัง คนนอกเค้าไม่มีทางรู้หรอกว่าพวกผมทำอะไรกันอยู่ ... เกมบน PSP, NDS, GBA ก็ทำที่นี่นะครับ (ส่วนใหญ่ยังไม่ออกหรอก แต่มีเกมที่ลง Scoop ของ Electronic Gaming ด้วย ... อันดับต้น ๆ ด้วย Tongue)  แล้วก็มีอย่างคุณ Chanon ที่ทำเกมได้รางวัลมาแล้วด้วย แต่เราก็ไม่รู้เพราะว่าเป็นเกมส่งนอกเหมือนกัน ... อ้อ แล้วก็มีอีกหลายบ.ที่ทำ CG ส่งนอกเหมือนกัน

ผมไม่อยากบอกว่าคนไทยไม่มีฝีมือ ไม่มีผลงาน แต่ว่าด้วยการตลาดทำให้คนเล่นส่วนใหญ่ไม่รู้ (และถึงรู้ก็คงไม่ได้ทำให้สถานการณ์ดีขึ้นหรอก) เพราะว่าเกมดี ๆ ส่วนใหญ่น่ะทำส่งนอก

ถ้าเค้าฟังความเห็นคนอื่นบ้าง ก็คงไม่มีเรื่องหรอกครับ  ไม่ใชว่าทำเหมือนเอา Engine คนอื่นมาใช้ วาดสไปร์ททับ ก๊อปรูป ก๊อปเพลง ...อะไรแบบนนี้ อ๊ะ ผมไม่ได้บอกนะว่าเกมอะไรน่ะ Smiley

yod
Hero Member

« Reply #13 on: 17 September 2006, 01:59:44 AM »

มี account เฉพาะกิจด้วยนะ สมัครปุ๊บ 2 โพสต์
รู้จักอัลฟ่าเอริท์ด้วยนะ เจ๋งจริงครับ สงสัยจะเป็นแฟนพันธุ์แท้ TGDX
จะดีกว่าไหมถ้า"ลงชื่อจริง"มาคุยกันนะครับ� หุหุ
ส่วนเกมยุทธทำง่ายหรือยาก สำหรับตัวคุณเอง� หุหุ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ

ในกระทู้นี้ผมไม่ได้ตอบในฐานะ gm นะ ผมตอบในฐานะคนทำเกมคนนึงที่ขอแสดงความคิดเห็นบ้างก็เท่านั้นเอง ถึงจะไม่ถูกใจใครก็ตาม

มันเป็นเพียง"ความคิดเห็นนึง"ของคนๆ นึงนะครับ ความคิดเห็นของคนๆ เดียวเองทำไมต้องเดือดร้อนขนาดนั้นด้วย ก็ยังมีอีกหลายคนบอกว่าเกมนั้นดีนี่ครับ อย่างน้อยก็ถ้านับจำนวนคนสร้างเกมที่ว่าเกมนั้นดีก็ 2 คนแล้วครับ

น้อง pentaX ที่ TGDX มันน่าอยู่เพราะมีคนคอย"ปัดกวาดขยะ"ออกไปนะครับ
และกระทู้นี้ก็ถือว่าเป็นไม้กวาดด้ามนึงละกัน

คุณวศิน> ตอนนี้หลายคนก็อยู่ในระดับเทศบาลครับ

LOL� �:D

..
Doraemoene
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +4/-0

« Reply #14 on: 17 September 2006, 03:01:00 AM »

คุณจะบอกว่าให้สักๆทำไปแค่ของก๊อปก็ยังดีงั้นเหรอ เหอๆเราไม่เอาด้วยคนนึงละ ขายหน้าประชาชี� Tongue Tongue

ที่คุณพูด มันต่างจากคนที่ อยากให้มีมนย์วิเศษให้เกมเสร็จเร็วๆ

แต่เป็นแต่นั่งด่าว่าคนอื่นแต่ตัวเองก็ไม่ทำอะไร ตรงไหนละ

ก็ไม่เห็นจะต่างกันเลย� Tongue

อั้ง อัง อัง~
โหมด
Sr. Member
*

นาน ๆ โพสต์กระทู้ที - - (จริง?)

« Reply #15 on: 17 September 2006, 06:50:05 AM »

ส่วนของคุณ Thaina
แย่ไม่แย่แต่ละคนก็ตัดสินกันเอง อย่าต้องรอให้คนอื่นตัดสินแทนเลยครับ ผมปกติเป็นคนง่าย ๆ อยู่แล้ว ชื่นชมเกมคนไทยง่ายมาก ถ้าไม่สุด ๆ จริง ๆ น่ะนะ

วงการเกมไทยในตอนนี้มันไม่ได้มีผลงานออกมาหลากหลายเกมครับ เพราะงั้นสถานการณ์จะไม่เหมือนกับต่างประเทศ หรือวงการอื่น ๆ
ก็เพราะต่างประเทศมีทั้งเกมดี ๆ เกมห่วย ๆ ออกมาปนเปกันน่ะสิครับ จึงทำให้มองไปแล้วไม่รู้สึกอะไร แต่ประเทศไทยตอนนี้มันยังมีเกมออกมาน้อยอยู่ เพราะงั้นความสำคัญจึงผิดกันครับ

เอาล่ะ สมมุติผมเป็นคนทำเกมเก่ง ผมก็จะต้องรู้สึกรำคาญที่จะต้องมาคอยแจก link เกมผมให้เขาดู และรู้ว่าต่อไปก็จะต้องมีคนมาดูถูกอย่างนี้อีกเรื่อย ๆ
หรือสมมุติผมทำเกมได้ห่วย ผมก็ต้องมาเซ็งที่อยู่ดี ๆ ก็มีคนมาคอยดูถูก และรู้ว่าต่อไปก็จะต้องมีคนมาดูถูกอย่างนี้อีกเรื่อย ๆ แล้วผมก็ไม่พิจารณาตัวเองด้วย เพราะผมไม่ผิด ถึงฝีมือผมห่วย (ไง ๆ คนเราก็ไม่เก่งทุกเรื่องอยู่แล้ว สำคัญที่ว่าเราทุ่มเทได้ตามที่ใจเราต้องการรึยัง) ผมก็ไม่ได้ทำให้วงการเกมไทยมันพัง

ส่วนของคุณ ufoman22
โหดในเรื่องไหนเหรอครับ ถ้าเรื่องจะต้องโดนกระหน่ำ ผมก็เตรียมใจรับชะตากรรมไว้แล้วล่ะ - -

ส่วนของคุณ AAG_th4
เราทำเกมเพื่อศิลปะ หรือเพื่อธุรกิจ แน่นอนว่าทั้ง 2 อย่างมันปนกันอยู่แล้ว แต่เพื่อธุรกิจเรายอมทำลายศิลปะลงขนาดไหน มีวิธีที่จะให้ธุรกิจอยู่รอด โดยไม่ทำลายวงการเกมไทยไม๊? ถ้าทำไม่ได้ แล้วยังยอมทำเพื่อธุรกิจต่อไป ก็ขอให้รู้ไว้เถอะว่า เราไม่ได้ขายเกมอย่างเดียว แต่ยังขายวงการเกมไทยไปด้วย

ส่วนของคุณ gamedevx
ไม่มีใครเก่งมาแต่กำเนิดอยู่แล้ว แต่ผมขอเน้นเรื่องสมองครับ คนไทยควรเน้นเรื่องนี้กันให้มาก ๆ ความคิดต่าง ๆ ไอเดียต่าง ๆ นี่คือหัวใจหลักครับ มันเป็นสิ่งที่ยากต้องใช้ความพยายามที่จะทำมัน ผมเคยวาดรูปโดยเอากระดาษไขทาบกับภาพที่ต้องการวาด ผลคือมันวาดง่ายมากจริง ๆ เลยครับให้ตาย วาดไป ดูทีวีไป เล่นเกมไป ยังได้เลย แถมผลงานที่ได้ยังสวยกว่าภาพที่ผมวาดเองซะอีก แต่ผมรู้ว่าผมทำวิธีตลอดไปไม่ได้ และผลงานนั้นผมก็เก็บไว้ในลิ้นชักโต๊ะ ไม่เอาไปอวดใครว่าเป็นผลงานที่ออกมาจากฝีมือของผมหรอกครับ

แล้วผมก็ไม่ได้เอาเกมไทยไปเปรียบกับระดับโลกด้วยนะครับ ถ้าเกมไทยเกมไหนที่ทุนต่ำ แต่ทำออกมาได้ดี ไอเดียดี เป็นที่น่าภูมิใจ แล้วยังมีชาวโลกมาว่า เช่น กราฟฟิคห่วย ภาพไม่สวยงาม ผมก็ไม่รู้สึกเจ็บใจหรอกครับ ยังจะช่วยเชียร์ด้วยซ้ำ

ส่วนของคุณ Ton
การเริ่มไม่ได้ทำให้วงการเกมไทยดูดีขึ้นเสมอไปนะครับ บางทีอาจเลยร้ายถึงขั้นลงเหว เลวร้ายฝังใจชาวโลกไปเลยด้วยซ้ำ นี่ล่ะคือสิ่งที่ผมกลัวจริง ๆ แล้วก็..

**** ที่ผมตั้งกระทู้นี้มาว่าเกม ๆ นึง เกมนั้นไม่ได้หมายถึงเกมยุทธนะครับ - -/  ****

ความหมายของคำว่า พัง ไม่ได้หมายถึงเลิกกิจการหรือ เจ๊ง เพราะโดนแผ่นผี cd เถื่อน นะครับ ถ้ามันพังเพราะอย่างนั้นยังจะดีซะกว่า การมีอยู่ด้วยการทำให้วงการมันตกต่ำลงจากผลงานที่เลวร้ายอ่ะ
ชาวนาไม่ใส่รองเท้าผมไม่อาย การไม่สามัคคีกันผมก็ไม่อายเช่นกัน ถ้าการสามัคคีหมายถึงการหลับตาข้างนึงปล่อยให้ความเลวร้ายเกิดขึ้นโดยไม่ทำอะไร เมื่อวานดูข่าวการประท้วงที่ใต้หวัน ผมไม่รู้สึกดูถูกคนของประเทศเขาเลยครับ ประเทศอเมริกาที่ว่าเจริญยังมีการเดินประท้วงกันเลย นี่ก็เกิดจากความไม่สามัคคีนะ แล้วที่ออกมาวิจารณ์ก็เพราะมันกระทบถึงสิ่งต่าง ๆ อย่างที่ได้เขียนไปน่ะแหล่ะครับ
แนะนำผู้โพสทุกท่าน ให้อ่านเรื่องราวให้เข้าใจก่อนโพสนะครับ - -/

ส่วนของคุณ PentaX
นี่ก็พูดด้วยเหตุผลกันอยู่นะครับ ไม่ได้กำลังโกรธหรือเกลียดคนที่โพสมาอยู่หรอกนะครับ
ผมกลัวกว่าเกมดี ๆ กว่าจะออกมา มันก็อาจจะสายเกินไปแล้วน่ะสิ บางทีเกมที่ไม่ดีอาจทำให้เกิดรอยแผลที่ลบยากไปซะแล้ว

เกมจะเสร็จไว ถ้าไม่ขี้เกียจน่อ
Thaina
Hero Member
*

« Reply #16 on: 17 September 2006, 07:36:51 AM »

สิ่งที่ผมเห็นต่างกับคุณก็คือ อะไรกันแน่ที่จะทำให้วงการพัง

ระหว่าง มีคนคอยทำของสั่วๆออกมา แล้วก็มีแต่คนนั่งวิจารณ์ว่า "ห่วย ห่วย อย่างงี้ไม่น่าทำออกมาเลย"

หรือ ไม่มีใครทำเกมออกมาโชว์เป็นชิ้นเป็นอันเลย เพราะคิดว่าคุณภาพไม่ดีพอ

กับ มีคนทำของสั่วๆ ออกมา ปะปนกับของคุณภาพปานกลาง
แล้วต่อไปคุณภาพก็จะดีขึ้น ดีขึ้น เพราะมีการแข่งขันกันทำ

ผมเคยอ่านบทความออนไลน์ไม่นานมานี้ คนเขียนใช้ภาษาเป็นกันเองผมชอบมาก
มีประโยคนึงที่เขาพูดไว้
"ผมเองก็กลุ้มใจอยู่เหมือนกันว่าเขียนมันออกมาแล้วมันจะดีรึเปล่า
แต่ผมก็ตระหนักดีว่า
สิ่งสำคัญที่สุดของการเขียน คือ การได้เขียน"

นั่นเป็นสิ่งนึงที่ทำให้ผมยังนับถือคนที่คุณกล่าวถึงได้

เขายัง ได้ทำ
แม้มันจะห่วย กะหลั่ว สั่ว ในสายตาใคร
แต่มันก็ทำออกมาแล้ว

ยังไงเค้าก็เป็นแค่โปรแกรมเมอร์นะครับ ไม่ใช่ดีไซจ์เนอร์ การที่เค้าทำก็คือ เค้าก็โปรแกรมขึ้นมาเอง นั่นคือหน้าที่เค้า ผมอยากให้มองตรงจุดนี้ด้วย
ถ้ามีปัญหานัก ทำไมไม่ไปดีไซจ์ให้เค้าล่ะครับ

ถ้ามีคนดีไซจ์เกมให้เค้าแต่แรก ทุกวันนี้อาจจะไม่เป็นแบบนี้แล้วก็ได้ ซารอสมันคงจะเป็นเกมที่ดีไซจ์ออกมาในระดับดีจนไม่ต้องมานั่งอารมณ์เสียกันแบบนี้

เค้าโปรแกรมเกมออกมาได้เกมนึงแล้ว คุณได้ทำอะไรไปบ้างรึยังครับ
Hero Member

« Reply #17 on: 17 September 2006, 08:18:18 AM »

จริง ๆ ผมเข้่าใจประเด็นของน้องไทน่านะ ...  ผมถึงค่อนข้างจะชื่นชม "Catchy" อยู่มากทีเดียว  เค้าไม่มีศักยภาพพอที่จะทำให้เกมเค้าเป็นเกม Music ที่ดีได้ (เพราะว่าเค้าทิ้งพื้นฐานอย่างนึงของเกมมิวสิคไป ... "จังหวะ") แต่เค้าก็ยังสู้แล้วทำออกมา ถึงแม้ว่างานออกมาจะไม่ได้อยู่ในขั้นที่เรียกว่า "ผ่าน" ก็ตาม

แต่ในกรณีนี้มันต่างกัน

นี่ไม่ใช่ผลงานชิ้นแรก  พูดตามตรงก็สามชิ้นแล้ว  แถมยังใช้วิธีลอกผลงานอื่น ๆ ทั้งดุ้น แม้กระทั่งภาพไตเติ้ล ... ยังไม่มีหลักฐานยืนยันหนักแน่น แต่ มีหลาย ๆ คนออกมาบอกว่าน่าจะเป็นการขโมยเอนจินฟรีมาใช้มากกว่า  แล้วสไปร์ทเองก็เหมือนกับการวาดทับ ซึ่งคือการขโมยผลงานคนอื่นดี ๆ นั่นแหละ

คนที่อ้างว่าทำเพลงให้ ก็เคยมาคุึย ประมาณว่าเงื่อนไขคือ ทำเพลงให้เหมือนกับ SFZ น่ะครับ ...

ผมชื่นชมทีมลูกคิดซอฟท์ ถึงแม้ว่าเค้าไม่มี Know How อะไรเลย  เค้าทำพลาดมาหลายครั้ง ทดลองแล้วทดลองเล่า เสียเงินไปมาก เค้าทำทั้งทำเอนจินเอง ซื้อเอนจินอีกสองตัว แถมยังลองผิดลองถูกกว่าจะมาถึงขั้นนี้ได้  นี่ต่างหากคนที่เรียกว่านักพัฒนา

กับคนที่มัวแต่เอากระดาษไขมาร่างภาพทับของคนอื่น แล้วก็เอาภาพของตัวเองวาดทับลงไป ... มันเรียกว่าการพัฒนาเหรอครับ ?  อันนี้ก็เปรียบเปรยเหมือนกัน

ปล. 1 ผมไม่ได้บอกนะว่าเกมอะไร ...
ปล. 2 พูดในฐานะนักพัฒนาเกมคนนึีงนะครับ  ไม่ใช่เป็นผู้ดูแลเวปบอร์ด อิอิ

Thaina
Hero Member
*

« Reply #18 on: 17 September 2006, 09:11:09 AM »

ถ้ามุมมองของผมคือ
เค้าอุตส่าห์ทำผลงานออกมาได้ 3 ชิ้นแล้วครับ

ได้ฟังมาจากอีกคนนึงที่คุย MSN กัน คนๆนั้นก็เล่าเรื่องเค้าให้ผมฟังพอสมควร รวมกับอาจารย์พี่ตาหวาน ผมสรุปได้แล้วว่า
ผมว่าเค้าคงเป็นโรคจิตอยู่พอสมควรอะ ประมาณว่าถ้าทำโปรเจคต์มาแล้ว ไม่ได้เหมือนพวกเกมดังๆสมัยก่อนเลย ก็กลัวจะไม่สนุก

สิ่งที่ผมอยากจะพูดคือ

ในโลกนี้มีเกมสวะ เกมห่วย เกมไม่ดี เกมดี เกมที่สุดยอด คละๆกันไป
เกมก็อปก็ไม่ใช่ 3 เกมนี้ที่เป็นเกมแรก และไม่มีทางใช่ 3 เกมสุดท้ายในโลกนี้แน่ๆ
เมืองไทยอาจจะมีคนที่ทำเกมห่วยออกมาแล้ว 3 เกม ในสายตาคุณ

แต่ในสายตาผม เมืองไทยมีเกมที่ได้โปรโมทเพิ่มขึ้นมา 3 เกม มีเกมที่คนไทยทำเองเพิ่มขึ้นมา 3 เกม
และเราก็ควรจะทำเกมที่มันดีกว่ามากๆมาฉุดมีนขึ้นมาให้ได้

อย่างน้อยยังไงๆ มี มันก็ดีกว่าไม่มี แน่ๆครับ
Doraemoene
Newbie
*

« Reply #19 on: 17 September 2006, 09:32:18 AM »

เออถ้าก๊อปกระทั้งหน้าปก โบว์ชัวร์ แบบใครเห็นใครก็จำได้เนี้ย
อย่าทำออกมาให้ ขายหน้าประชาไทยดีกว่า
คืออย่าทำเพื่อให้ได้ชื่อว่าทำเกมเสร็จแล้วเนี้ย....

โอเคเราไปเอาไอเดีย คนอื่นมาได้ใครๆก็ทำกัน
ที่เวลาเค้าเขียนอ่ะ "ผมได้รับแรงบันดาลใจ จากเกมนี่ๆ..."  บลาๆ อะไรก็ว่าไป
ไม่มีใครว่าแน่ๆ

แต่ถ้าก๊อปแบบเห็นกันจะๆ ตำแหน่งเดียวกัน แค่เปลื่ยนสีเปลื่ยนหัวเนี้ย
แล้วบอกป๋มทำเอง ดี๋ด๋า ยะโฮ  Cheesy

อ่อ ....
ไม่อายมั้งรึ เราอายอ่ะ โดยเฉพาะถ้ามันมีคำว่า "เกมโดยคนไทย"
ขอร้องอย่าใส่เลย แล้วจะไม่โวยซักนิด Tongue

Thaina
Hero Member
*

« Reply #20 on: 17 September 2006, 09:43:58 AM »

ผมไม่ทำ
และคิดว่าคนที่อยู่ตรงนี้คงไม่มีคิดจะทำแบบนั้นหรอก จริงมั้ย

แต่ถ้าใครจะทำ มันก็ช่วยไม่ได้ เค้ามีสิทธิ์ที่จะทำ
และส่วนว่า นั่นคือเกมคนไทย
ก็เกมคนไทยจริงๆ เกมของคนไทยคนนึง

จะให้คนไทยหกสิบล้านคนดีเลิศทั้งประทศเลยเหรอครับ

และเราก็มีสิทธิ์ที่จะด่าครับ เชิญตามสบาย ผมไม่ว่าหรอกจะด่าอะไรก็ด่าไป
แต่ผมไม่ชอบไอ้การที่มานั่งโวยว่า ทำอย่างงี้อย่าทำดีกว่า อายชาวโลก ฯลฯ
ด้วยหลายๆเหตุผล น่ะนะครับ

อย่างน้อยก็คือ ติเพื่อก่อครับ ไม่ใช่ติเพื่อด่า
Doraemoene
Newbie
*

« Reply #21 on: 17 September 2006, 09:51:21 AM »

อีกอย่าง มีประโยชน์อะไรที่จะมาท้าว่า �"ตกลงคุณเกมเสร็จสักเกมหรือยัง
ไม่เสร็จไช่ไหมงั้นคุณมานก็ด้อยกว่าไอ้เกมก๊อป ที่ผมบูชา" �???

เอาเป็นว่าอยากบูชาก็บูชาไปเถิด น้องเอ๋ย� Cheesy

เออแล้วเรื่องอัลฟ่าเอิร์ทอะไรนั่นที่คุณต้นขุดขึ้นมา เกมมันสมัยพระเจ้าเหาแล้ว
ขุดขึ้นมา เพือให้รู้ว่าตัวเองไม่เคยอัฟเดทอยู้ยุคไดโนหรืออะไรกันแน่

ถามหน่อยคุณจะไปโทษใครได้อย่างไง ว่าเกมนั้นนะ เกิดจากการรวมตัวของคนหลายๆคนที่พอถึงเวลา
ก็ต้องไปทำมาหากิน เอาแน่อะไรไม่ได้ ว่าจะรอดหรือไม่

เอ้าสมมุติ รวมคน 30คนมาทำเกม onlineเกมหนึ่ง �:D

5 คนทำเกมจริงจัง
15 คนกองเชียร์( คือช่วยไม่ค่อยได้เลยได้แต่ช่วยเชียร์)
10 คน ทำงานในชีวิตจริง 7วันต่ออาทิตย์ (สรุปไม่มีเวลาทำแล้วมาสมัครช่วยทำทำไมก็ไม่รู้)

คุณว่ามันจะสำเร็จไมละ แล้วถ้าไม่คุณจะโทษใคร....

อ้อบอกไว้ก่อนเราไม่ได้ร่วมทำเกมนี้หรอกนะ

หรือคุณไม่ได้มีปัญหากับเกมนี้หรอก เป็นปัญหาส่วนบุคคล
งั้นก็ไปคุยกันเองดีกว่าไหม

gamedevx
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-7

« Reply #22 on: 17 September 2006, 10:13:32 AM »

นอกจากเรื่องสมอง และเรื่องการแสดงความคิดเห็น
สิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือเรื่องของจิตใจนะครับ ผมไม่อยากให้เถียงกันเอาเป็นเอาตาย
เพราะแต่ละคนก็มีจุดยืนและมุมมองความคิดของตัวเอง

และจริงๆถ้าผมจะบอกว่า เกมคอมพิวเตอร์นั้นมันไม่ใช่สิ่งที่ยิ่งใหญ่อะไรเลย มันไม่ใช่สิ่งจำเป็นกับชีวิต
ถ้าเราทำเกมได้ดี คนชอบทั่วโลก มันก็ไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากสักเท่าไหร่เลย
หลายคนที่อยากทำเกม ผมเข้าใจว่านอกจากความชอบ ก็นึกถึงธุรกิจ
แต่ถึงคุณจะทำเกมได้ดี ยิ่งใหญ่กว่า Nintendo หรือในอนาคตจะรวยกว่า Bill Gate
นั่นไม่ใช่สิ่งที่สำคัญ

ถ้าคนส่วนใหญ่ในสังคม ยังมีการศึกษาไม่เท่าเทียมกัน
ยังมีการเอารัดเอาเปรียบ และยังมีการละเมิดสิทธิมนุษยชน

แต่ก็นั่นล่ะครับ ในเมื่อชีวิตยังต้องดำเนินต่อไป ก็ต้องทำในสิ่งที่ตัวเองรักตัวเองชอบ
การบอกว่าคนไทยต้องทำเกมให้ดีเลิศประเสริฐศรี ไม่ให้น้อยหน้าใครในโลก
ผมว่าเราไม่ควรไปคาดหวังครับ คนที่เขาทำได้ เขาก็กำลังพยายามทำอยู่
คนทุกคนเขามีการพัฒนาตัวเองกันอยู่แล้ว แล้วก็คนไทยก็มีส่วนร่วมในเกมใหญ่ๆหลายเกม
แต่หลายๆคนไม่รู้ แล้วเขาก็ไม่ได้ออกมาบอกว่าข้าทำเกมได้ ต้องมาเคารพนับถือข้า มันไม่ใช่ครับ
และต่อให้ทำเกมไม่ดี คนอื่นก็ไม่มีสิทธิ์ไปดูถุกเขานะครับ เพราะเขาพยายามแล้ว

แล้วตอนนี้หนังไทยก็ไปไกลระดับโลกแล้ว เช่น เรื่องต้มยำกุ้ง เข้าอันดับ 4 Box Office ที่อเมริกา
หลายคนก็ภูมิใจ หลายคนก็อิจฉา เจ้าของหนังรวยครับ แต่คนจนก็จนเท่าเดิม
เราต้องดูว่าสิ่งที่เราทำสำเร็จนั้นมันมีผลกระทบอะไรกับสังคม ถ้าทำแล้วรวยคนเดียว ทำแล้วได้หน้าคนเดียว มันก็ไม่มีประโยชน์ครับ
เพราะยิ่งอยู่สูง ยิ่งมีคนจ้องทำลาย

อืม ไร้สาระอีกแล้ว ไปนอนล่ะ เหอๆ

--
สินคุง ผู้น่ารัก
www.GamedevX.com
โหมด
Sr. Member
*

« Reply #23 on: 17 September 2006, 10:22:54 AM »

ก็อย่างที่ผมบอกน่ะแหล่ะว่า ผมชื่นชมเกมคนไทยง่ายมาก ถ้าไม่สุด ๆ จริง ๆ ก็คงไม่มาโวย แต่ผมว่าคุณ Thaina นี่สุด ๆ กว่าผมอีกนะ

ตามความคิดผม คุณ Thaina มีความเชื่อถือด้านปัจเจกอยู่พอสมควร ในเรื่องนี้ เราควรเข้าใจถึงสิ่งที่ว่า เราทำสิ่งใด ไม่ได้กระทบแค่เราคนเดียว ยกตัวอย่าง นามสกุลเราตรงกับโจรโฉดชื่อดัง เมื่อใครรู้ว่าเราก็มีนามสกุลนั้นเช่นกัน แม้เขาจะไม่เอ่ยอะไรออกมา แต่เรารู้ เรารู้ว่าเขาคิดอย่างไง ตรงนั้นมันเจ็บปวดไหม? จริงอยู่ที่ว่าความจริงแล้วคนนามสกุลเดียวกันไม่ได้มีความชั่วเหมือนกันทุกคน ใคร ๆ ในสังคมก็รู้เรื่องนี้ แต่ทำไมเราถึงเจ็บปวดในเรื่องนี้ล่ะ?

ทำเกมดี ๆ มากู้เกมแย่ ๆ นั้น ผมถามว่าแล้วถ้าดันไม่มีเกมดี ๆ มาล่ะ ในขณะเดียวกัน เกมแย่นั่นเกิดทำแล้วรุ่ง ต่อไปก็มีเกมแนวลอกเลียนแบบออกมาอีกเกลื่อน จนเกมดี ๆ ถูกกลบหมด มันจะเป็นยังไง สถานการณ์มันอาจไม่ได้เป็นอย่างที่เราคาดคิดเสมอไปนะครับ

แล้วผมก็เห็นว่าไม่มียังจะดีซะกว่า อย่างน้อยวงการเกมมันก็ยังมีค่าเป็น 0 แทนที่จะติดลบ แผลในร่างกายคนเราน่ะ มันไม่ลบเลือนไปง่าย ๆ ใช่ไหมครับ แม้แผลจะหายมันก็ยังเป็นแผลเป็นติดตัวเราไปอีกนานเท่านาน หรืออาจติดตัวเราไปทั้งชีวิตเลยก็ได้

Thaina
Hero Member
*

« Reply #24 on: 17 September 2006, 10:36:37 AM »

เรื่องที่เราเห็นไม่เหมือนกันอีกอย่างคือ

ผมคิดว่าคะแนนเกมนี้ไม่ได้ติดลบนะ

แต่แน่นอน มันตกมีนกระจาย ปลายภาคได้ F แหงๆ

ยังไงๆ ผมก็ยังเชื่อว่า
ทำให้มี ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
ครับผม
Hero Member

« Reply #25 on: 17 September 2006, 12:32:11 PM »

เรื่องที่เราเห็นไม่เหมือนกันอีกอย่างคือ

ผมคิดว่าคะแนนเกมนี้ไม่ได้ติดลบนะ

แต่แน่นอน มันตกมีนกระจาย ปลายภาคได้ F แหงๆ

ยังไงๆ ผมก็ยังเชื่อว่า
ทำให้มี ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
ครับผม

ถ้าเป็นระดับมหาลัย ลอกงานส่งนี่ ... ถูกไล่ออกจากสถาบันเลยนะครับ (เมืองนอกนะ) ... ไม่ใช่ว่าสอบได้คะแนนเท่าไหร่หรอก

yod
Hero Member

« Reply #26 on: 17 September 2006, 04:02:25 PM »

คุณ thaina ก็แสดงความเห็นแล้วว่าเกมนี้มีดีกว่าไม่มี
ส่วนคนอื่นๆ ก็แสดงความคิดเห็นในทางของเค้าเหมือนกันนะครับ ยังไงก็โปรดเคารพความคิดเห็นของคนอื่นบ้างนะครับ

ตอนแรกคุณ thaina บอกว่าที่เกมออกมาไม่ดี ควรไป"โทษการประเมิน" ไม่ใช่คนผลิตเกม

ผมคิดว่าการที่มีหลายๆ คนออกมาบ่นเรื่องเกมนี้ ก็เป็น"การประเมินของสาธารณะชน"ในรูปแบบนึงนะครับ ก็ควรจะยอบรับการประเมินจากบุคคลอื่นๆ บ้างนะครับ 1 คน 1 เสียง 1 ความคิด ที่หลายๆ อดทนไม่ไหวออกมาบ่น ก็เพราะว่าต้องการยกระดับเกมไทยอย่างที่คุณพูดมานะครับ ไม่ใช่เกมอะไรก็ได้ขอให้สักแต่ว่ามันมีออกมาเถอะ

ในทางกลับกัน ถ้าสมมติว่าไม่มีใครออกมาบ่นเลยก็จะกลายเป็นการยอมรับโดยปริยายว่าเราต้องการให้มีเกมประเภทนี้ออกมานะครับ แบบไหนมันจะแย่กว่ากันละครับ แต่ไปนี้มาตรฐานของเกมที่ผลิตในบ้านเราจะมีแต่เกมก็อปอย่างนั้นรึ

เห็นอะไรไม่เข้าท่า เราก็ต้องช่วยกันครับ เห็นคนทำดีเราก็ต้องยกย่องนะ อ้อ ผมไม่ได้เคยว่าอะไรเกมยุทธ์เลยนะ อย่างน้อยเค้าก็ได้แสดงความพยายาม ฝีมือ และสไตล์ที่เป็นของตัวเองแล้ว

ขอยกตัวอย่างนิดนึง
ถามว่าใครเป็นคนตัดสินภาพพยนตร์ละ แน่นอนกว่าจะได้ทุนมาทำ ก็ต้องนายทุนเป็นคนตัดสินก่อน (นายทุนเป็นคนประเมินคนแรก) แล้วก็เอาเงินไปลงทุนการผลิตถูกไหมครับ ออกมาดีหรือแย่ส่วนนึงก็อยู่ที่ผู้กำกับภาพพยนตร์ (ผู้กำกับภาพพยนตร์เป็นคนประเมินคนที่สอง ว่าจะปล่อยให้มันออกมาได้ไหม) แล้วพอผลิตเสร็จแล้ว ภาพพยนตร์ เรื่องนั้นๆ ก็เข้าโรงภาพพยนตร์ เพื่อฉาย ที่นี้ละ ก็มาลุ้นกันว่ามีคนมาดูแล้วชื่นชมยินดี หรือโห่ไล่ ไม่ไปดู (ประเมินจากสาธารนะชน)
ถ้าภาพพยนตร์ดีจริงๆ ใครๆ ก็ดูครับ ขออนุญาตยกตัวอย่างเช่นเรื่อง โหมโรง รอบแรกๆ เรียกว่าแทบจะไม่มีคนดูเลยครับ แต่คนที่ไปดูรอบแรกนี่ละ ช่วยมาบอกต่อ จนทุกๆ คน ไปดูเรื่องนี้ และใช่แล้วมันเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด เพราะคุณจะเจ๊ง หรือ คุณจะได้ทุนไปทำเรื่องอื่นต่อก็อยู่ที่ตรงนี้

ถ้าพวกเราหลับหูหลับตา ไม่แสดงความคิดเห็นอะไรเลย นั่นก็เท่ากับนั่งดูดาย ให้เกมดีๆ ใช้เงินทุนเยอะๆ ตายไปก่อนจะได้ผลิตนะครับ สุดท้ายจะเหลือแต่เกมแย่ๆ เพราะว่ามันลงทุนน้อยกว่า และไม่มีใครออกมาด่า ให้รู้ตัวครับ

ถ้าคุณบอกว่า ทำไปเถอะ ถึงออกมาแย่ ก็ดีกว่าไม่ทำ ผมก็จะต้องบอกว่า สาธารณะชนควรกล้าวิจารณ์งานของผู้อื่น ดีกว่าไม่วิจารณ์อะไรเลยครับ เพราะว่าแบบนั้นถ้าออกมาแย่ แล้วทุกคนนิ่งเฉย คนผลิตเค้าก็คงจะยังไม่รู้ตัว ก็ยังหลงตัวเอง ทำออกเรื่อยๆ อยู่นั่นเองละครับ

และอีกอย่างนึง คนที่ไปดูภาพยนตร์ ไม่เคยสร้างภาพยนตร์ เลยนะครับ

ดังนั้นถ้าคุณจะบอกในทำนองว่า คนที่มาว่าอะไรซักอย่างนึงว่าห่วย ตัวเองควรจะทำให้ได้ดีกว่าเค้าก่อนไม่อย่างนั้นอย่ามาวิจารณ์ อันนี้ไม่เป็นความจริง ในโลกเบี๊ยวๆ ใบนี้ครับ ผมบอกได้ว่าอาหารร้านไหนอร่อย แม้ว่าผมจะทำอาหารไม่เป็น
ผมบอกได้ว่าเพลงไหนเพราะ แม้ว่าผมจะแต่งเพลงไม่เป็น นะครับ

ในทางกลับกัน ถ้าเราทำอาหารเป็นแล้วไปกินอาหารของกุ๊ก เราก็จะบอกว่าอร่อยหรือไม่อร่อยได้เหมือนกัน แต่ที่สำคัญ เราจะเข้าใจเค้าว่าฝีมือการทำอาหารเค้าอยู่ในระดับไหน ด้อยกว่าเรา หรือ ดีกว่าเรา นะครับ ทุกคนที่ทำอาหารเป็น เค้ารู้ทั้งรู้ว่าใครฝีมือเป็นอย่างไรกันบ้าง และใครมักง่ายปรุงอาหารลวกๆ มั่วซั่ว หลอกลูกค้า อะไรประมาณนี้นะครับ ถ้าไปแขวนป้ายหน้าร้านกุ๊กเมืองสยามเปิดขายก๋วยเตี๋ยวเรือ แต่ทำของมั่วซั่ว ใส่เส้นสุกๆ ดิบๆ ของคุณภาพต่ำ ฝรั่งเดินเข้ามากินรสชาติแย่มากกินไม่ลง   แบบนี้เสียชื่อกุ๊กเมืองสยามนะครับ แล้วกุ๊กร้านก๋วยเตี๋ยวเรือร้านอื่นๆ ที่มีชื่อสยามเหมือนกัน ล่ะครับ ที่เค้าตั้งใจทำก๋วยเตี๊ยวมาหลายสิบปี พยายามไม่ให้คุณภาพไม่ให้บกพร่อง  คนก็กินร้านแรกเข็ดแล้วเค้าคงไม่กินก๋วยเตี๊ยวอีกแล้วครับ ดังนั้นคงไม่ผิดอะไรถ้ากุ๊กหลายคนๆ ที่ตั้งใจจริง รักในวิชาชีพ จะประท้วงปิดร้านห่วยๆ เพื่อให้ร้านอื่นๆ อยู่ได้นะครับ

ต่อไปในอนาคตน้องเองก็ต้องเป็นเจ้าของร้านก๋วยเตี๊ยวเหมือนกันนะครับ

ถ้าของดีจริง การประเมินจากสาธารนะชน ก็จะดีตามไปด้วยครับ
ยังไงก็โปรดเคารพความคิดเห็นของคนอื่นบ้างนะครับ

..
Ton
Newbie
*

« Reply #27 on: 17 September 2006, 06:18:27 PM »

ไม่เห็นด้วยกับข้อความข้างบนครับ

"ในทางกลับกัน ถ้าสมมติว่าไม่มีใครออกมาบ่นเลยก็จะกลายเป็นการยอมรับโดยปริยายว่าเราต้องการให้มีเกมประเภทนี้ออกมานะครับ แบบไหนมันจะแย่กว่ากันละครับ แต่ไปนี้มาตรฐานของเกมที่ผลิตในบ้านเราจะมีแต่เกมก็อปอย่างนั้นรึ"

วิเคราะห์แบบนี้ไม่ถูกหรอก ถ้าไม่มีคนบ่น จากนี้ไปคนทำเกมจะผลิตเกมมาตรฐานต่ำ เอาอะไรมาพูด คนที่ทำงานทุกคนมีคุณภาพในตัวอยู่แล้ว มีมากมีน้อยไม่เท่ากัน ของแบบนี้ไม่ลดลงเพราะคนบ่นหรอก การที่ใครสักคนมีต้นแบบ ถึงแม้จะว่าไปลอกเขามา แล้ววงการไหนมันบรรเจิดถึงขนาดนั่งคิดๆแล้ว ไม่เหมือนใคร
ออกมาเจ๋งทีเดียว แค่เริ่มคิดทำเกม มันก็ต้องคล้ายเกมไหนซักเกมแน่นอน ทีนี้ลอกหมดกับลอกไม่หมด มันก็สุดแต่ปัญญาของแต่ละคนละนะ

"ถ้าคุณบอกว่า ทำไปเถอะ ถึงออกมาแย่ ก็ดีกว่าไม่ทำ ผมก็จะต้องบอกว่า สาธารณะชนควรกล้าวิจารณ์งานของผู้อื่น ดีกว่าไม่วิจารณ์อะไรเลยครับ เพราะว่าแบบนั้นถ้าออกมาแย่ แล้วทุกคนนิ่งเฉย คนผลิตเค้าก็คงจะยังไม่รู้ตัว ก็ยังหลงตัวเอง ทำออกเรื่อยๆ อยู่นั่นเองละครับ"

ส่วนอันนี้แย่กว่า ก็เล่าเรื่องซะยาวเหยียดว่า ภาพยนตร์จะต้องสอบสองรอบ รอบแรกนายทุน ถ้าไม่น่าจะดีก็สอบไม่ผ่าน แต่ถ้าดีรอบสอง ก็จะเป็นรอบของคนดู
แล้วไหง มาสรุปง่ายๆว่า ถ้าไม่มีคนวิจารณ์อะไรเลย จากนี้ไปคนผลิตเค้าจะไม่รู้ตัว ทำของห่วยๆออกมาเรื่อยๆ ถ้ามันไม่ดีรอบสองก็ไม่ผ่านไม่ใช่เหรอ แปลว่า
ไม่ได้เงิน พอไม่ได้เงินก็เจ๊ง แล้วจะทำของห่วยๆออกมารอบสองให้มันเจ๊งต่อได้หรือ ทำไมสรุปแบบนี้ละท่าน

ขอยกตัวอย่างคนที่นี้ซัก สามคน

คนแรกคือ gamedevx เป็นคนที่ถ่อมตัวและให้ข้อคิดที่ดีหลายๆครั้ง สุภาพด้วย เว็บของเขาคือตัวตนที่สะท้อนออกมา มีเนื้อหาที่ดีและมีสังคมที่ดี แถมผลงาน
มากมาย แบบนี้แหละที่ผมยกให้เป็นคนที่มีความสำคัญต่อวงการเกม เป็นตำนาน(ของจริง)

คนที่สอง คือคนอย่างที่ซารอส และลูกคิด คนเหล่านี้คือนักสู้ ที่อาจจะดูแล้วไร้กระบวนท่า หลายๆครั้ง ไร้กระบวนท่า ไร้สมอง ไปจนถึงไร้อานุภาพ ดูแล้วน่า
สงสัยว่าพวกเขาเหล่านั้น ทนมาได้ไง (ถึงจะเห่ยแต่ก็สู้นะเฟ้ย) ผลงานที่ถูกสร้างมีจุดอ่อน มีข้อบกพร่อง เสียทั้งเวลาเสียทั้งเงิน แต่อย่างน้อยเขาเหล่านี้แหละ
ที่ต้องยกให้เป็น ฮีโร่ของวงการ เพราะผลงานเหล่านี้ สะท้อนถึงความพยายามมหาศาล ทำเกมหนึ่งเกม ก็เหมือน ชู๊ตบาทกลางสนาม ชู๊ทร้อยลูก ลงแป้นกี่ลูก
เก่งแค่ไหนก็ไม่แน่ไม่นอน ความอดทนและความพยายามมันต้องไปด้วยกัน

คนที่สาม คนที่นั่งเฝ้าบอร์ด พยายามเป็นตำนานของวงการ ไม่มีผลงานอะไรเสร็จเป็นชิ้นเป็นอัน ใครถามอะไรมา ถ้าเป็นเด็กใหม่ ก็จะแสดงอานุภาพ(ข่ม)
โดยการแสดงความหงุดหงิดและออกมา ตำหนิอย่างรุนแรงว่า ไม่พยายามค้นหา เอาแต่ถาม ไม่อ่านหนังสือ ไม่ค้นคว้า ฯลฯ  หรือจะตอบคำถามแต่ละที
ต้องตอบเป็นคำถาม ให้ไปคิดต่อ นานๆก็แสดงพลังสลับกับวิจารณ์ปนหัวเราะ ปริศนาเป็นชีวิต มีความเก๋าเพราะเก่า อยู่มานาน

คนทั้งสามแบบ ทำให้เว็บบอร์ดมีสีสรรมากๆ เวลาทะเลาะกัน วงการนี้จะเติบโตถ้า มีคนสองจำพวกมากๆ พวกที่สามเอาน้อยๆหน่อยแล้วกัน เป็นนักทำดีกว่า
นักพูด  ะวงการเพลงก็ใช้เวลามากกว่ายี่สิบปี จนมาถึงวันนี้ ให้กำลังใจกัน เข้าอกเข้าใจคนอื่น จะติงานใคร จะชื่นชมงานใคร เอาให้เกิดความสนุก เกิดความสามัคคี และมีกำลังใจต่อไปที่จะ ค้นหากระบวนท่าที่ ไร้กระบวนท่า แต่มีอานุภาพ กันดีกว่าท่านๆ

Chidkido
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +5/-1

« Reply #28 on: 17 September 2006, 06:48:56 PM »

ทำโปรเจคเกม ตรงออกแบบตัวละคร อาจารย์ก็ชอบถามว่าไปก๊อบใครมารึเปล่า วาดเองรึเปล่า ให้ใครวาดให้รึเปล่า� Cry
สงสัยคนทำโปรเจคเกมชอบก๊อบงานคนอื่นจนอาจารย์ไม่ค่อยเชื่อใจ

ขอระบายซักหน่อยนะครับเกี่ยวกับโปรเจคพัฒนาเกมของผม� Undecided ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ข้ามๆไปก็ได้ครับ
กลุ่ม3คนแต่ทำงานคนเดียว ตอนแรกตกลงกันว่าผมเขียนโปรแกรม คนอื่นวาดรูป ออกแบบ ทำเอกสาร
ขนาด3วันก่อนส่งยังไม่มีใครโผล่มาช่วย แม่ของแฟนไม่สบายต้องไปเยี่ยม นัดผู้หญิงกินข้าว เพื่อนนัดไปเที่ยว ฯลฯ(มีทีนึงนัด8โมงเช้าแต่โผล่มากัน4โมงเย็น)
ในที่สุดผมก็ต้องทำงานคนเดียวหมด ต้องพักงานตัวเองมาทำงานในส่วนของเพื่อนผมก่อน งานที่ควรเสร็จก็เลยไม่เสร็จ
ถึงวันส่งงานเพื่อนๆผมโผล่มาพร้อมกับรูปตัวละครเต็มไปหมด พอถามว่าวาดเองเหรอ
เค้าบอกว่าให้เพื่อนที่เรียนด้านนี้วาดมาให้ (จะบ้าตาย)จริงๆแล้ว รูปสวยมาก แต่รู้สึกแย่ที่ต้องเอางานคนอื่นไปเสนออาจารย์� Embarrassed
เลยบอกว่าไม่ต้องเอาเข้าไปส่งหรอกวางไว้หน้าห้องนี่แหละ
อาจารย์นัดมาดูงานทีนึงก็เห็นผลผลิตออกมาน้อย นัดส่งใหม่อีกรอบ แล้วก็แก้สโคปให้ จนไม่ค่อยอยากทำต่อ...� Cry
แต่คนที่ทำด้วยคนนึงก็เพื่อนคนนึงก็รุ่นพี่ จะพูดตรงๆก็จะเสียความรู้สึกกันอีก
yod
Hero Member

« Reply #29 on: 17 September 2006, 06:53:14 PM »

รู้สึกจะเป็นกระทู้ปัญหาเรื่องส่วนตัวซะแล้ว หุหุ

เอาล่ะคุณโม่ง
ผมมีปัญญาในแบบของผม ถ้าผมจะสรุปผมก็ใช้ปัญญาของผม ถ้าคุณอ่านบทสรุปยังไม่เข้าใจมันเป็นเรื่องของคุณผมช่วยไม่ได้

ก่อนอื่นต้องบอกว่าผมไม่ได้พยายามเป็นตำนานอะไรนะ ใครชอบก็ชอบ ใครเกลียดก็เกลียด ผมไม่สนใจหรอกครับ ผมแค่มีวิชาความรู้และผมก็อยากแจกจ่ายให้มันเป็นประโยชน์กับสังคมหรือประเทศชาติบ้าง ความรู้ผมหามาด้วยความยากลำบากแค่ไหน เสียเงิน เสียเวลาไปเท่าไหร่ พวกคุณไม่รู้หรอกครับ แต่คนที่ข้ามไปถึงระดับนึงแล้วเค้าจะรู้เอง ถ้าผมอยากให้ ผมก็จะให้ฟรีๆ ดีกว่าการที่พยายามเอาความรู้เล็กๆน้อยๆไปแลกกับชื่อเสียงเงินทองในคราบของ .... เติมเอง �คนที่เค้าอยากได้ความรู้ก็มาครับ ถ้าเค้าไม่อยากได้ก็ไม่ต้องเข้ามาครับ ผมไม่ง้อ

คุณจะยกตำแหน่งอะไรให้ใครก็เชิญครับ ผมไม่เอากล่อง ผมได้มาเยอะแยะแล้ว ตำแหน่งงี่เง่าในวงการมันไม่สำคัญอะไรเท่าไหร่หรอก ถ้าวงการมันเน่าขึ้นมา

ผมยินดีจะอยู่ที่นี่ ถ้าผมยังเป็นประโยชน์และยังพอเอาความรู้ที่มีใช้ตอบคำถามน้องๆ หน้าใหม่ได้บ้าง อีกอย่างนึง ผมยังยืนยัน นั่งยัน นอนยัน และกระโดดยัน สนับสนุนทุกรูปแบบให้น้องๆ พยายามค้นคว้าหาความรู้ด้วยตัวเอง ดีกว่าครับ และไม่ต้องเชื่อผม ผมไม่ได้บังคับให้ใครเชื่อ ถ้าคุณมาถามคำถามที่นี่และไม่อยากให้ผมตอบ ก็เขียนไว้บรรทัดแรกสุด ตัวโตๆ ผมจะไม่ยุ่งเลย หรือไปถามที่อื่นก็ได้เชิญตามสบาย

ผมชอบตอบเป็นปริศนา เพราะว่า ผมสนับสนุนให้ น้องๆ พยายามใช้หัวคิดเยอะๆ เพราะว่าเกมต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์ ต้องใช้สมอง ต้องใช้ปัญญา ถ้าคุณไม่พยายามใช้หัวคิดอะไรเองเลย สุดท้ายคุณก็จะทำได้แต่เป็นลิงเลียนแบบ สร้างเกมก็อปได้อย่างเดียว เท่านั้น

ในเรื่องของความอดทนและความพยายาม ของผมเองไม่ได้ด้อยไปกว่าคนอื่นนะ บอกได้แค่นี้ คุณเป็นแค่กบในกะลาที่ไม่เคยเห็นอะไรว่าใครไปถึงไหนแล้วก็เท่านั้น

เรื่องของผลงานผมมีเยอะแยะ (ไม่ใช่ผลงานระดับตำบลนะ ฮา) แต่คุณไม่รู้ คุณไม่เข้าใจ และค่อนข้างจะน่าสงสารเพราะสาเหตุมาจากว่าคุณอ่านไม่เข้าใจก็เท่านั้นเอง

ฮีโร่ของคุณทีอ้างมา ผมไม่แตะต้องตั้งแต่แรกอยู่แล้วนะ ไม่ต้องพยายามดึงเป็นมือที่สามให้คนในนี้แตกแยะแบ่งพวก หรือทะเลาะกันเอง

สรุป: ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามาโพสต์อีกนะครับ เชิญไปที่ชอบๆ

ถ้าเขียนสรุปแค่นี้ แล้วไม่เข้าใจก็แย่แล้วนะ

..
Pages: [1] 2 3 4   Go Up
  Print  

Jump to: