ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
27 September 2017, 05:09:20 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: ถ้าจะลองสร้างครั้งแรก ต้องเริ่มจากอะไรดี  (Read 7953 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
whitelen
Approved Member
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-0

« on: 15 October 2011, 05:39:00 AM »

เนื่องจากตัวเราที่ไม่ได้ผ่านอะไรพวกนี้มาเลย แต่อยากจะทดลอง สร้างเกมส์อะไรง่ายๆ ดูซักเกมส์ ควรจะเริ่มจากอะไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย  Wink

ไม่ได้ผ่านอะไรมาเลยคือ ไม่เคยได้ทดลองสร้าง หรือ ทำเกมส์ ซักอย่างเลยนะครับ แบบว่า อาชีพ ก็ค้าขายร้านอาหาร บ้านเป็นร้านอาหาร ผมทำงานเซเว่น เวลาก็น้อย
(อันนี้หยาบนิดนุงขออภัย  เซเว่นเด๋วนี้ จ้าง 12-14 ชั่วโมงแล้วหรือไงฟระแสด แทบล้มประดาตาย  Cry  )

แต่ได้เล่นได้ผ่านเกมส์มาก็เยอะ เล่นแล้วเห็นแล้วก็ อิจฉา ใคร่อยากรู้ ว่าแต่ละขั้นแต่ละตอนเป็นยังไง ยากง่ายแค่ใหน เขียนโค้ด กันยังไง ถือว่าเป็นการฆ่าเวลาฆ่าหยักสมองเล่นละกันครับ  Lips Sealed

คือของ่ายๆอยากพวกโค้ด ทำเกมส์ dot. อะไรพวกนี้ก่อนก็ได้ครับ จะหาจากใหนดี อ่อนภาษาปะกิด ด้วยสิ อ่านละงง  Tongue

อายุ 29 แล้ว แต่คิดอยากจะลอง(จริงๆก็คิดนานแล้วแต่ไม่มีอะไรซักอย่างพึ่งมาเจอเวปนี้ด้วย) สร้างเกมส์เล่นๆ ดู นี่ อายุ มันจะเกินไปใหม  Embarrassed
whitelen
Newbie
*

« Reply #1 on: 15 October 2011, 07:37:27 AM »

ได้ยินว่าบอร์ดเงียบๆ นึกว่าแค่ลือกัน เขาเงียบจริงๆด้วย - -
Plus Pingya
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +12/-0

Plus Pingya

« Reply #2 on: 15 October 2011, 12:52:52 PM »

ผมไม่รู้ว่าลองเล่นๆควรจะทำยังไง แต่ถ้าทำจริงจัง
1. ภาษาอังกฤษต้องแน่น เอาไว้อ่านหนังสือภาษาอังกฤษหรือเว็บ
2. ถ้าจะเขียนเกม ก็ต้องเขียนโปรแกรมเป็น ศึกษา c ก่อนเลย
3ฺ. เขียนโปรแกรมพอได้แล้ว ก็เขียนโปรแกรมกราฟฟิคต่อ ศึกษา OpenGL หรือ directX
4. เรื่อง math, physics, logic ต้องค่อนข้างแน่น ถ้าไม่แน่นก็ลำบากหน่อย แต่ถ้าทำข้อหนึ่งได้ก็พอไปได้เลย
5. ถ้าจะทำเกมเองทั้งหมดก็ต้องวาดรูปหรือปั้นโมเดลเองเป็นด้วย
6. หาเพลง ทำซาวประกอบเกม
7. ที่สำคัญเลย ต้อง creative

centino
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +13/-0

« Reply #3 on: 15 October 2011, 11:38:54 PM »

ผมว่า ถ้าคิดจะลองทำดู ก็ไม่จำเป็นต้องทำได้ทุกอย่างก็ได้
แต่จำเป็นต้องรู้ทุกอย่าง
เช่น
รู้การทำงานของโมเดล อะนิเมชั่น ไม่จำเป็นต้องปั้นโมเดลได้ ทำอะนิเมชั่นได้
เขียนโปรแกรมได้ แต่ไม่จำเป็นต้องเขียนได้ทั้งกราฟฟิคและ system เพราะมันคนละสไตล์กัน

เพราะถ้าจะศึกษาเองทำเองทั้งหมด ผมว่าคุณต้องมีเวลาวันละ 48 ชั่วโมงแล้วล่ะ
เริ่มต้น ไปทำยังไงก็ได้ให้เขียนโปรแกรมได้ก่อน เริ่มจาก C หรือ C++ ก็ได้  ทีเหลือค่อยว่ากัน
แค่เรื่องนี้เรื่องเดียว สำหรับคนไม่มีประสบการณ์ อย่างน้อยๆก็ 2 ปี
เพราะเรื่องการเขียนโปรแกรม มันต้องใช้ประสบการณ์เท่านั้น ไม่สามารถอ่านๆๆ แล้วลงมือทำครั้งเดียวได้เลย
มันต้องวิเคราะห์ออกมาจากสมองเท่านั้น ไหนจะเรื่องประสิทธิภาพอีก ไม่ใช่สักแต่ว่าเขียนได้
บอกได้คำเดียวว่า เจอปัญหามากเท่าไหร่แก้ปัญหาได้มากเท่าไหร่  นั่นแสดงว่าคุณเพิ่มเลเวลตัวเองในการเขียนโปรแกรมแล้ว

เรื่องอื่นๆศึกษาเพิ่มเติมภายหลัง อะไรสร้างเองไม่ได้ก็หยิบยืมมาใช้ อย่าไปซีเรียส เพราะไม่ได้ทำเอาไปขาย

whitelen
Newbie
*

« Reply #4 on: 16 October 2011, 05:55:11 AM »

ครับขอบคุณมาก ก่อนอื่นข้อ1 ต้องภาษาปะกิตแน่นๆ.....

อะจึ๋ย แค่ข้อแรก ก็สั่นสะท้าน (สั่นสู้นะ) ครับแต่เขาว่าถ้าไม่แน่ใช้ อากู๋ก็พอใหวนิครับ หรืออากู๋เขาแปลมั่ว ไม่ควรใช้

ถ้างั้น ขอความกรุณา ช่วยเรื่องเวป ที่แนะนำหน่อยก็ดีครับ เพราะยังไม่แน่ใจจะไปทางใหนดี ขั้นพื้นฐานเลย ผมเองก็มีเวลาว่างบ้าง ซัก5-6 ชั่วโมง

คิดว่าพอใหวใหมครับที่จะหาเรียนรู้ จากทางเน็ต แบบว่า ไม่มีประสบการณ์เลยจริงๆ
whitelen
Newbie
*

« Reply #5 on: 17 October 2011, 07:06:33 AM »

ถ้าไม่มีในเน็ตที่จะให้ความรู้ดีๆ ก็ขอประเภทหนังสือ ก็ได้คับ แนะนำหนังสือ ที่จะเริ่มอ่านอันใหนก่อน แล้วมีขายแถวที่ใหนบ้าง (คิดว่าห้างใหญ่ๆคงจะมีนะหนังสือแบบนี้)
ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #6 on: 17 October 2011, 03:41:39 PM »

สั่งจาก Amazon โลดเลยครับผม ฝาก Se-Ed ใกล้บ้านสั่งก็ได้นะ

ถ้าไม่อยากซื้อเอง ก็ลองมองๆตามห้องสมุดมหาวิทยาลัยก็พอจะมีนะครับ

ยังไง จะซื้อ จะยืม ก็ไม่ใช่สาระสำคัญครับ ความรู้ขึ้นกับหนังสือที่อ่าน ไม่ใช่หนังสือที่มี  Tongue
« Last Edit: 17 October 2011, 03:56:31 PM by ปวีร์ (PentaX) » Logged

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
whitelen
Newbie
*

« Reply #7 on: 18 October 2011, 04:48:37 AM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ Amazon คงจะเลือกไม่ถูก แต่แถวๆบ้านก็มีห้าง น่าจะมี Se-Ed สิน่า จะลองไปดู ว่าแต่ช่วงนี้น้ำท่วมมาก ไม่รู้ห้างจะปิดด้วยหรือเปล่า

ตอนนี้กำลังไล่รถไม่ให้เข้าหมู่บ้านกันอยู่ ได้ยินว่าข้างในต้องใช้เรือพายกันแล้วละ
Plus Pingya
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +12/-0

Plus Pingya

« Reply #8 on: 18 October 2011, 01:17:40 PM »

ครั้งแรกเอาง่ายๆใช่มั้ย ลองไปหาโปรแกรม RPG Maker มาเล่นดูก่อน จะทำให้เข้าใจองค์ประกอบเกมเยอะเลย

whitelen
Newbie
*

« Reply #9 on: 18 October 2011, 02:02:42 PM »

RPG Maker เมื่อก่อนผมก็เคยเล่นครับ ก็เคยสร้างอยู่ แต่ผลงานเหมือนกับเอาของเขามาตัดแปะตัดแปะ ยังไงก็ไม่รู้สิครับ แต่ก็นานแล้วละครับอันนั้นตอนนี้ไม่รู้พัฒนาไปถึงใหนแล้ว

พอพูดถึงเรื่องนี้ แล้วก็นึกขึ้นถึงเมื่อก่อนได้ว่า เพราะเอาแนวตัวละคร ที่อยู่ในโปรแกรมเท่านั้นมาทำการสร้างเนื้อเรื่องแต่งใหม่เป็นของตัวเอง ไม่ใช่ตัวละครที่ image ของเรา ก็เลยไม่ค่อยชอบเท่าไรเลยเลิกไป แต่เรื่องนั้นก็เกือบ 10ปีแล้วมั้งเห็นจะได้ ตอนนี้พัฒนาไปถึงขั้น 3D แล้วหรือเปล่าน้อ (ตอนที่เล่นยังอยู่ในรูป2D ประมาณเครื่อง superfamicom อยู่เลย)

แต่ผมไม่ใช่ว่ามันจะไม่ดีนะครับแบบว่ามันก็ให้ความรู้ในการวางองค์ประกอบฉาก การเดิน การต่อสู้ ทั้งแบบ rpg rialtime stepbystep ตามที่จะสามารถเอาตัวละคร ในการเขียนโปรแกรมคำสั่งลงไปได้

แต่ มันก็เป็นของสำเร็จรูปครับ ผมอยากได้แบบการเขียนสร้างมากกว่าตัดแปะครับ แต่ก็ขอบคุณครับที่แนะนำมา (นึกไปถึงความหลังครั้งยังเยาว์เลยทีเดียวเจียวนะเนี่ย ^^" )
tawan2k5
Newbie
*

« Reply #10 on: 18 October 2011, 08:34:01 PM »

ไม่ได้อยู่ในวงการไฮเทคเหมือนกันครับ  ทำได้ตามตั้งใจไปแล้วเกมนึง ถ้าอยากทำแค่พอทราบขั้นตอน แนะนำว่าใช้เอ็นจิ้นสำเร็จรูปเลย ไปเริ่มจากพื้นฐานถ้าเราไม่ใช้โปรแกรมเมอร์จะท้อเอาครับ  ใช้ตัวที่เขานิยมเช่น UDK หรือ unity  เรื่องโค้ดติดตรงไหนเสิดเนตแปปเดี๋ยวก็เจอแล้ว   ทำครั้งแรกอย่าฝันเยอะเดี๋ยวจะไม่เสร็จเอา   ทำง่ายๆโง่ๆเลย เกมผมนี่ไม่มีแอนิเมชั่นเลย ไม่งั้นคงทำเป็นปี
whitelen
Newbie
*

« Reply #11 on: 18 October 2011, 11:54:57 PM »

ผมยังไม่ฝันถึงขนาดนั้นหรอกครับ ตอนแรกก็แค่เอาง่ายๆ แบบเกมส์ บีท 19xx อะไรพวกเนี้ยที่ยิงพวกทหาร ที่นั่งเรือขึ้นเกาะมาตีป้อมอะครับ ตอนแรกคงจะทำแบบมุมกว้างไม่ได้ คงจะทำแบบ2D ไปก่อน แล้วก็อาจจะพ่วงมีการอัพเกรด อาวุธปืน ป้อมช่วยยิงไปด้วย ผมว่าน่าจะเป็นพื้นฐานดีนะครับ หรือจะเอาแบบใหนดี?
tawan2k5
Newbie
*

« Reply #12 on: 19 October 2011, 12:28:33 AM »

ทำ 3d เลยครับ ความยากง่ายน่าเท่ากันเลย เชียร์ให้ใช้ unity3d  เพราะผมใช้อยู่ ใช้จาวาสคริปเขียนโค้ด   
นี่เกมผม แนวตั้งป้อมยิงเหมือนกัน  ทำง่ายดีครับ 
http://dl.dropbox.com/u/32051168/WebPlayer/WebPlayer.html
whitelen
Newbie
*

« Reply #13 on: 19 October 2011, 01:24:26 AM »

ขอบคุณมากครับที่กรุณาบอก ผมเล่นชนะถึง9แล้ว แต่ด่าน10 มันไม่ให้ไปครับ (ทดสอบเกมส์อิอิ)
whitelen
Newbie
*

« Reply #14 on: 19 October 2011, 01:25:24 AM »

แงช่วยด้วย เขื่อนแถวบ้านผมแตกแแล้วน้ำกำลังทะลักมาแล้ว มะกี้ไปทดสอบระดับน้ำถึงเอวแล้วแง จ้วยด้วยยยยยย T^T
tawan2k5
Newbie
*

« Reply #15 on: 19 October 2011, 03:26:14 AM »

เอ้า แถวไหนเนี่ย นึกว่าพื้นที่เสี่ยงเขาให้ออกกันหมดแล้ว
whitelen
Newbie
*

« Reply #16 on: 19 October 2011, 04:29:10 AM »

แถวบางบัวทองครับ เขื่อนมันพึ่งมาแตกตอนเที่ยงๆ ได้ยินเอะอะโวยวายกัน เลยออกไปดู ไปวัดระดับน้ำด้วย = = (ใหนบอกคุยนักคุยหนาว่าไม่แตกแน่ๆกันได้ชิวๆไง ขี้จุ๊ เบเบ๊ จริงๆ )

อันนี้มีดราม่านิดนุง แม่บ่นออกมาสะใจ  มีคนมาคุยกับแม่ว่า บ้านของตัวเดี๊ยนราคา 10 ล้าน เชียวนะฮะ มิจมดอกฮ่า

แต่ตอนนี้ จมไปแล้วพร้อมกับรถคันใหม่ป้ายแดง น้ำสูงขนาดมิดหลังคารถไปละ แม่บอกสะใจ มวากกกกกกก  + ฮาแตก

เอิ่ม.....แม่หนอแม่เรา = ="   ด้วยความอิจฉาพอเขาเดือดร้อนเลยสะใจ ชิมิฮะเนี่ย
whitelen
Newbie
*

« Reply #17 on: 20 October 2011, 03:34:47 AM »

เรื่องของน้ำท่วมละไว้ก่อนละกันครับ ตอนนี้คงทำไรมะได้มีปัญหาตรงห้องน้ำนี่แหละ แต่เรื่องนั้นไว้ก่อน

ตอนนี้ผมได้ลองที่ได้แนะนำมานะครับตัวโปรแกรม unity3d ฟรี30วัน อะป่าว

ในเมื่อผมเป็นมือใหม่ มากมาก ผมเลยลองทำตามคลิปยูทูปสอนการสร้างดูก็ได้เรื่อยๆอะครับ แต่มันดันติดตอนทำจาวาสคริบนี่สิ คนเข้าใจช่วยดูให้ผมหน่อยได้ใหมครับ

http://www.youtube.com/watch?v=5wxe1IUu5QA  อันนี้ที่ผมดูช่วงเวลา 6นาที52วิ ตรงคริปจาวา นี่ผมไม่รู้ว่าเขาก็อปมาก่อนหรือเปล่าแต่อันนี้ผมเขียนจาวาเอง

จาวาของผมที่เขียนตามครับ

var speed = 3.0;
var rotateSpeed = 3.0;

function Update ()
{
   var controller : CharacterController = GetComponent(CharacterController);

// Rotate around y - axis
   transform.Rotate(0. Input.GetAxis ("Horizontal") * rotateSpeed, 0);

// Move forward / backward
   var forward = transform.TransformDirection(Vector3.forward);
   var curSpeed = speed * Input.GetAxis (*Vertical*);
   controller.SimpleMove(forward * curSpeed);
}

@script RequireComponent(CharacterController)

ผมเองก็งงไม่รู้ว่าผิดพลาดตรงใหน พอกดเริ่มไปมันขึ้นว่า All Compiler errors have to be fixed before you can enter playmode!

อะครับ ผมทำพลาดตรงใหนหรอ
whitelen
Newbie
*

« Reply #18 on: 20 October 2011, 09:54:41 AM »

ตัว จาวาสคริป มีปัญหากับ win7 หรือเปล่าครับ เนื่องจากที่ว่าพอเริ่มทำจาวาเขียนตามแบบเขาแล้วมันไม่ทำงาน ผมเลยลองไปหา เวปสอนทำจาวาพื้นๆก่อน กลับทำไม่ได้เหมือนกัน

เขาสอนวิธีเขียนจาวาง่ายๆด้วยการเปลี่ยนสีตัวอักษรเท่านั้น เครื่องผมกลับทำไม่ได้แฮะ มันยังไงกันแน่น้อ
ปลอมตัวเป็นก้อนหิน
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +3/-71

« Reply #19 on: 21 October 2011, 05:53:45 AM »

i am spam
tawan2k5
Newbie
*

« Reply #20 on: 21 October 2011, 09:15:51 PM »

เดาว่า ไม่ได้ใส่ CharacterController ครับ   จริงๆ อยากรู้ว่าติดตรงไหน ดูตรง Debug log มุมซ้ายล่างได้เลย
ตัวยูนิตี้นี่คือฟรีตลอดนะครับ แม้จะทำขายจริงก็ยังใช้ได้ฟรี  30 วันที่บอกคือตัวโปรครับ ซึ่งยังไม่จำเป็นสำหรับมือใหม่เท่าไร อันเดียวที่ผมอยากใช้ในโปรก็คือเงาเท่านั้น มันดีตรงฟรีนี่แหละครับ เราทำเกมให้สามารถเล่นได้ มองหาช่องทางจนรู้ว่าจะหายยังไงก่อนค่อยซื้อโปรมาใช้ก็ไม่สาย
whitelen
Newbie
*

« Reply #21 on: 22 October 2011, 02:16:45 AM »

CharacterController มีนะครับ พอลากมาใส่แล้วมันจะเป็นรูปช่างซ่อมถือประแจ วิ่งมาอยู่ เราสามารถบังคับ ให้เดิน หรือกระโดดได้ ตอนที่ติดปัญหาอยู่ผมเลยละตรงส่วนที่เป็นปัญหาไว้ก่อน แล้วเอาตัว charactercontroller มาวิ่งเล่น ก็โอเคนะครับ (ได้แต่วิ่งกับกระโดดอย่างเดียว ทำอย่างอื่นมะได้เลย)

ที่ติดตรงปัญหาคือเอาตัว จาวามาใส่กับลูกทรงกลมให้มันกลิ้งไปกลิ้งมาตามที่เราบังคับแต่ ทำไม่ได้ครับ!

แล้วมันเกี่ยวกันหรือเปล่าเนี่ยสิ ผมยังสงสัย

อ้อ หลังจากถามคำถามอันนั้นผมหายไป 2-3วันอะครับ ตอนแรกน้ำท่วมนึกว่าเขาจะตัดเน็ตไปด้วยที่ใหนได้

อ้ายหนูเจ้ากรรม มันมาแทะสายเน็ตเฉย ทำให้ต้องนอนตัวลีบตัวงอซังกะตายไปหลายวันนะเนี่ย น่าโมโหจริงๆ เจอมันเมื่อไรต้องเอา บาซูก้าไปจ่อยิงรังมันซะแล้วสิเนี่ย แสรด(ขอโทษที่หยาบครับ)
tawan2k5
Newbie
*

« Reply #22 on: 22 October 2011, 02:48:51 AM »

ลูกทรงกลมนั้นต้องใส่ CharacterController ด้วยครับ มันมาเป็นชุดกัน
whitelen
Newbie
*

« Reply #23 on: 22 October 2011, 05:15:58 AM »

ใส่เข้าไปเลยสินะครับ งั้นก็ขอบคุณมาก จะลองทำดู
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: