ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
19 November 2017, 04:15:20 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1] 2 3   Go Down
  Print  
Author Topic: CryENGINE นี่ราคาเท่าไหร่ครับ  (Read 20134 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-11

« on: 02 September 2011, 05:33:31 AM »

CryENGINE นี่ราคาเท่าไหร่ครับ
« Last Edit: 07 September 2011, 05:12:34 AM by Hoo » Logged
MestreCabelo
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +23/-1

Boogie Pumkin P.

« Reply #1 on: 02 September 2011, 07:11:48 AM »

คลายเอนจิ้นโหลดฟรี ใช้ฟรีครับ แต่ออกขายเสียเงิน  http://www.crydev.net/dm_eds/download_detail.php?id=4

PROJECT " INFERNO'S LULLABY " --地獄への子守歌 --
JUBSTUDIO
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-1

« Reply #2 on: 03 September 2011, 08:58:20 PM »

ตัวฟรีครับ ถ้าขายหัก20%จากยอด
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #3 on: 04 September 2011, 07:29:18 AM »

ยอดอะไรครับ

หมายความว่ามีคนเติมเงิน100บาทเนี่ย หักให้บริษัทร้องให้( บริษัทครายเอนจิ้น) 20บาทเลยหรือครับ

นายทุนเค้าจะยอมเหรอครับเนี่ย
centino
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +13/-0

« Reply #4 on: 04 September 2011, 01:45:25 PM »

ถ้าโดนหักแล้วไม่ยอมก็ไปหาเอนจิ้นตัวอื่นใช้ ไม่ก็เขียนเองจบๆไป สิ้นเรื่องสิ้นราว

UDK ยังหักตั้ง 25% แต่หลังจาก 50000 USD แรก
Engine ระดับเทพ เค้าหักเป็น % ทั้งนั้นแหละ  ไม่งั้นเค้าจะมีเงินทุนมาพัฒนา Engine กันต่อเนื่องได้ยังไง
Partner เค้าอีกเยอะแยะ ส่วนแบ่งมันกระจายไปให้ Partner อีก

Crytek ทำแบบนี้แหละดีแล้ว จะได้มีเงินมาหา Partner มารวมตัวแข่งกับ EpicGames ได้สูสีหน่อย
CE3 มันเน้นกราฟฟิค แต่Tools ยังน้อย สู้ UE3 ไม่ได้

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #5 on: 04 September 2011, 07:42:04 PM »

กลัวแต่ว่า หากนายทุนรู้ว่าจะถูกหัก แล้วเค้าจะไม่ยอมเพราะเห็นว่าไม่คุ้มนี่สิ แล้วเกมนี้ที่จะทำ ที่วางแผนไว้มันก็เป็นหมัน
พวกนายทุนน่ะ หากมีความเสี่ยงที่จะได้กำไรน้อย หรือเสียโน่นนี่จุกจิก เค้าไม่ยอมหรอก

น่าจะลองวางแผนใช้เครื่องมือที่ไม่แพงเกินไป หรือ ไม่ต้องมีภาระผูกพันธ์ แล้วนำไปเสนอมใหม่นะครับ
centino
Jr. Member
*

« Reply #6 on: 04 September 2011, 09:02:32 PM »

ก็ช่างหัวนายทุนมันสิครับ หุหุ จะไปแคร์มันทำไมพวกนายทุนงี่เง่า เรื่องมาก
ให้มันกอดเงินของมันไว้อ่ะดีแล้ว
อย่างน้อยมันก็ดีกว่าต้องเสียเงินซื้อก่อนล่ะครับ
ถ้านายทุนมันคิดไม่ออกระหว่าง ประสิทธิภาพ เวลา กับเงินที่มีอยู่ ก็ช่างหัวมัน

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #7 on: 04 September 2011, 09:35:21 PM »

พูดงั้นไม่ได้สิครับ หากช่างหัวนายทุน โปรเจ็คที่วางไว้มันก็เป็นหมันสิครับ
ประเด็นคือ คงไม่มีนายทุนที่ไหนอยากวุ่นวายกับการติดต่อเรื่องส่วนแบ่งกับทางค่ายเอนจิ้นหรอก ใช่ไหมล่ะครับ
จะไปขอเงินเขา โดยที่เราไม่ได้ออกหุ้นด้วยสักแดง ก็ต้องง้อเขาหน่อย คิดถึงใจเขาใจเราบ้าง
centino
Jr. Member
*

« Reply #8 on: 04 September 2011, 11:18:31 PM »

1.นายทุนที่ไหนที่ไม่อยากวุ่นวายคืออะไรครับ  คิดเอาเองหรือมีหลักฐานอะไรอ้างอิง?
2.แล้วบริษัทใหญ่ๆที่เค้ายอมลงทุนกับ Engine แพงๆเพื่ออะไร?
3.ถ้าไม่แบ่งก็แสดงว่า อยากซื้อขาด หรือ งก หรือ ไม่มีเงินซื้อ หรือไม่อยากลงทุน?
4.แล้วทำไมต้องออกหุ้น ในเมื่อนายทุนมันก็เขียนเกมส์ไม่เป็นไม่ได้ลงแรง ออกแต่เงิน?
5.นายทุนออกเงิน โปรแกรมเมอร์ออกแรงสมอง มันก็คือการหุ้นกันแล้วไม่ใช่หรือ?
ถ้าไม่ใช่ นายทุนก็คงไม่มีปัญญาทำเกมส์เองได้ แต่โปรแกรมเมอร์ก็ยังทำเกมส์ได้ ขายเองได้ ถึงแม้จะไม่มีเงินสนับสนุน
6.แล้วทำไมโปรเจคต้องเป็นหมัน ในเมื่อ Engine มันใช้ก่อน ขายก่อนจ่ายทีหลัง มันยังไม่แฟร์อีกหรือ ในเมื่อจ่ายก่อนก็ยังไม่ได้จ่ายสักแดง?

ต่อไปในอนาคต นายทุนจะเป็นแค่ส่วนประกอบในการทำการตลาดเท่านั้นแหละ
ตอนนี้มันมีหลายๆทีมในโลกที่ทำเองขายเองไม่ต้องไปง้อนายทุนเรื่องมาก เพราะ License ของ UDK ถ้าเกมส์ดังขึ้นมา
บริษัทที่จะมาจับจองซื้อตัวเยอะแยะไป ถ้าไม่ดังก็พยายามต่อไป

แต่ถ้าซื้อ Engine แบบซื้อขาด ก็เข้าระบบเก่า นายทุนจ่ายเงินก่อนทีมพัฒนาก็ต้องตกเป็นเบี้ยล่าง

ปล. พูดถึงกรณีนายทุนกับทีมพัฒนาเกมส์เท่านั้นนะ ไม่เกี่ยวกับบริษัทกับลูกจ้าง

JUBSTUDIO
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-1

« Reply #9 on: 05 September 2011, 04:06:53 PM »

แบบใหม่มันได้ลูกค้าเยอะกว่าเพราะแจกฟรีก็ใช้กันเป็นเยอะเมื่อเป็นเยอะก็มีตัวเลือกเยอะ ซึ่งน่าจะมีทั้งแบบหัก%และแบบซื้อขาดเลย แต่แบบหัก%มันไม่เสียเงินค่าเรียนรู้มันดีตรงนี้
3kakun
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-3

« Reply #10 on: 05 September 2011, 06:07:55 PM »

สงสัยเกมนี้ จะดัง แน่ๆ

12 หางก็เจอตัวแบบนี้ ป่วน

ตัวเกมก็ออกมประสบความสำเร็จ ในระดับที่น่าพอใจ

แต่กว่าจะผ่าน ไอ้ตัวแบบนี้ มาได้ น่าจะปวดหัว หมดยาไปหลายกระปุกกัน

อธิบายให้ตัวพวกนี้ไป เท่าไหร่มันก็ไม่ฟังหรอก

มัน มาป่วนเฉยๆ นะคุณ JUBSTUDIO

มันมาถามเพื่อหาคนทะเลาะกันมันเท่านั้นแหละ

ไม่ทะเลาะกับมันก็ ไม่ตอบไร มันก็ทำไรไม่เป็นแระ

พูดวนอยู่แต่ประโยคซ้ำๆไปเรื่อยเปื่อยของมันแหละ
centino
Jr. Member
*

« Reply #11 on: 05 September 2011, 08:40:24 PM »

แหม 3kakun พูดถูกใจ  แต่อย่าไปว่าอะไรเค้าเลย เค้ามีเงินเยอะ ( รึเปล่า )

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #12 on: 06 September 2011, 03:29:45 AM »

1.นายทุนที่ไหนที่ไม่อยากวุ่นวายคืออะไรครับ  คิดเอาเองหรือมีหลักฐานอะไรอ้างอิง?
เรื่องแบบนี้มันจำเป็นต้องมีหลักฐานอ้างอิงเหรอครับ เป็นธรรมดา ที่มนุษย์จะไม่ชอบเรื่องวุ่นวาย หากไปขอทุน แล้วบอกว่า ตอนขายไ้ด้แล้ว ไม่ว่าอย่างไรต้องแบ่ง20% ให้กับทางค่ายร้องให้ทุกเดือน และต้องเอาบัญชีรายรับไปให้เค้าดูด้วยเนี่ย ไม่ว่าคนไหน ก็ต้องสะดุด หยุดคิดทบทวนใหม่แหละ
2.แล้วบริษัทใหญ่ๆที่เค้ายอมลงทุนกับ Engine แพงๆเพื่ออะไร?
กำลังพูดถึงเรื่องนายทุนไม่ใช่รึครับ ทำไมกลายเป็นบริษัทไปได้ล่ะ มันคนละเรื่องเลย บริษัทนั้น เค้าทำเกมเป็นอาชีพ แต่นายทุนไม่ได้ทำเกมเป็นอาชีพนี่ครับ
3.ถ้าไม่แบ่งก็แสดงว่า อยากซื้อขาด หรือ งก หรือ ไม่มีเงินซื้อ หรือไม่อยากลงทุน?
หลายอย่างครับ โดยรวมๆ ก้อคือ ไม่อยากเสียรายได้นั่นแหละ
4.แล้วทำไมต้องออกหุ้น ในเมื่อนายทุนมันก็เขียนเกมส์ไม่เป็นไม่ได้ลงแรง ออกแต่เงิน?
นั่นคือสิ่งสำคัญสุดครับ นายทุนเองก็จะคิดว่าฝ่ายทางด้านโปรแกรมเมอร์เอง ก็ออกแต่แรง หากเจ๊งมา นายทุนเสียเงิน โปรแกรมเมอร์ไม่เสียอะไรเลย หากเกมออกมามันจะขายได้หรือป่าวยังไม่รู้ แต่ที่แน่นอน มันสรุปได้แค่ง่ายๆในความคิดของนายทุนคือ หากทางทีมDRIVE ไปขอทุนแบบนี้ เกมมันจะเสร็จออกมาจริงไหม หากเสร็จ แล้วตอนขาย หากมันรุ่ง ก็ต้องแบ่งกันไปหลายส่วน กำไรเข้าทางนายทุน ก็น้อยลง
แต่หากมันร่วง นายทุนรับผิดชอบคนเดียว ทางด้านทีมDRIVE ไม่มีอะไรเสีย

นายทุนที่ไหน ก็ไม่อยากเสี่ยงหรอกครับ หากไม่มีเหตุผล หรือรู้จักมั่นใจจริงๆน่ะ

5.นายทุนออกเงิน โปรแกรมเมอร์ออกแรงสมอง มันก็คือการหุ้นกันแล้วไม่ใช่หรือ?
อย่างที่ว่าไป มันไม่นับเลยครับ หากรุ่ง ก็ต้องแบ่งกัน หากเจ๊งนายทุนรับผิดชอบคนเดียว มีสุขร่วมเสพย์ มีทุกข์ท่าน(นายทุน)ต้าน  แน่ใจเหรอครับว่าดีน่ะ ลองคิดในแง่ธุรกิจสิ
ถ้าไม่ใช่ นายทุนก็คงไม่มีปัญญาทำเกมส์เองได้ แต่โปรแกรมเมอร์ก็ยังทำเกมส์ได้ ขายเองได้ ถึงแม้จะไม่มีเงินสนับสนุน
อ่าว หากว่างั้น ก็ลองคุยกับทีมDRIVE สิครับ หากเค้าทำได้โดยไม่ง้อนายทุน ทำไมไม่ทำให้มันเสร็จล่ะ ในเมื่อ เอนจิ้นเครื่องมือ เค้าก็ให้ใช้ฟรีไม่ใช่หรือครับ
6.แล้วทำไมโปรเจคต้องเป็นหมัน ในเมื่อ Engine มันใช้ก่อน ขายก่อนจ่ายทีหลัง มันยังไม่แฟร์อีกหรือ ในเมื่อจ่ายก่อนก็ยังไม่ได้จ่ายสักแดง?
ก็ลองถามทีมDRIVE สิครับ ว่าในเมื่อEngine มันใช้ก่อน ขายก่อนจ่ายทีหลัง แล้วทำไมยังต้องหานายทุนก่อน
ต่อไปในอนาคต นายทุนจะเป็นแค่ส่วนประกอบในการทำการตลาดเท่านั้นแหละ
ตอนนี้มันมีหลายๆทีมในโลกที่ทำเองขายเองไม่ต้องไปง้อนายทุนเรื่องมาก เพราะ License ของ UDK ถ้าเกมส์ดังขึ้นมา
บริษัทที่จะมาจับจองซื้อตัวเยอะแยะไป ถ้าไม่ดังก็พยายามต่อไป
แบบที่ว่ามาข้างบน ต้องลองถามทีมDRIVE ว่าต้องการให้นายทุนออกทุนอะไรในเมื่อ เรื่องเครื่องมือ ก็อย่างที่เคยว่ามา

แต่ถ้าซื้อ Engine แบบซื้อขาด ก็เข้าระบบเก่า นายทุนจ่ายเงินก่อนทีมพัฒนาก็ต้องตกเป็นเบี้ยล่าง
มันต้องเป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ นายทุนเค้าไม่ยอมให้คนที่ไม่ออกเงินมาอยู่ในระดับเดียวกันกับเค้าหรอก

ปล. พูดถึงกรณีนายทุนกับทีมพัฒนาเกมส์เท่านั้นนะ ไม่เกี่ยวกับบริษัทกับลูกจ้าง

หลายๆคนคิดแต่ในแง่คนผลิตครับ ผมคิดในแง่นายทุน
หากมีใครมาขอทุนผม เอาง่ายๆสัก ขอแค่5ล้าน แล้วเจรจากล่อมว่ามันจะได้กำไรยังงั้นยังงี้ ผมจะไม่ค่อยสนใจเรื่องนั้นหรอก จะถามแค่ว่า หากมันเจ๊ง จะมีใครช่วยหารรายจ่ายส่วนนี้มั่ง
หากในกรณีเจ๊งแล้ว ให้นายทุนรับเละคนเดียวล่ะก็

ผมมั่นใจว่าไม่มีใครให้ทุนหรอกครับ(อย่างน้อยก็ในไทยน่ะนะ)
แต่อาจจะมียกเว้นหากทำเกม แนวไทยๆที่นายทุนไปเอาหน้ากับรัฐบาลได้น่ะครับ

แต่สรุป ก็อย่างที่สงสัย หากอย่างที่คุณcentino  ว่ามาจริงในเมื่อ Engine มันใช้ก่อน ขายก่อนจ่ายทีหลัง แล้วจะหานายทุนทำไมครับต้องการเงินมาใช้ส่วนไหนหรือครับ
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #13 on: 06 September 2011, 03:34:52 AM »

แต่ตามความคิดผมนะ ยังไม่ต้องทำเกมสเกลใหญ่ ทำเกมแนวสเกลเล็กๆประมาณ12หาง แต่ด้วยฝีมือของทีมDriveก็น่าจะทำงานออกมาได้ดีแบบคนละระดับ แล้วเอาไปเสนอก่อนไม่ดีเหรอครับ
ยังไงผมก็คือว่า ยังไม่มีงานจริงๆแล้วจะออกแต่แรงโดยบอกว่า หากให้เงินมาจะทำให้เสร็จเนี่ย ไปหานายทุนที่ไหน เขาก็คงไม่สนหรอกครับ
« Last Edit: 06 September 2011, 03:51:43 AM by zero_sen » Logged
centino
Jr. Member
*

« Reply #14 on: 06 September 2011, 06:18:50 AM »

หุหุ ลอจิกง่ายๆยังไม่เข้าใจ เกินจะเยียวยาแล้ว

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #15 on: 06 September 2011, 06:28:10 AM »

ช่วยอธิบายคำว่า ลอจิกง่ายๆหน่อยครับ ไม่ใช่พูดลอยๆสั้นๆทำเหมือนว่าตนเองรู้เรื่องดีน่ะครับ

หากจะพูดถึงเรื่องนายทุน ลองถามทีม Drive ดูสิครับว่า ที่ผมพูดไปในแง่เรื่องนายทุนนั้นถูกไหม
ปัญหาหลักๆของเรื่อง โปรแกรมเมอร์+นายทุน มันก็ไม่มีอะไรมาก

นายทุนไม่อยากเสี่ยงที่จะรับผิดชอบคนเดียว( หากโปรเจ็คล่ม นายทุนก็เจ็บคนเดียว เงินที่ออกไป ก็เป็นของนายทุนคนเดียว แถมสมมุติว่าทีมโปรแกรมเมอร์ล่มไป  เงินที่นายทุนลงไปก็สูญเปล่า)

ทีมพัฒณา ไม่อยากเสียเงิน จะลงแต่แรง

หากสามารถจูนทั้ง2ฝ่ายให้เข้ากันได้ ก็สามารถตกลงกันได้ครับ

ไม่ใช่ตั้งแง่ว่า นายทุนต้องมีหน้าที่ออกเงินเท่านั้นนะ หากมันรุ่งต้องแบ่งกับโปรแกรมเมอร์ หากมันร่วง นายทุนรับไปเต็มๆ โปรแกรมเมอร์ ก็แค่ยุบทีมไปหางานใหม่ทำ

โดยรวมๆ ผมไม่ทราบว่ามีเดโมอื่น หรือ อะไรเพิ่มเติมที่จะเอาไปเสนอนายทุนหรือปล่าวนะครับ

แต่หากแค่เอาแม็บมาให้ดู เอาภาพร่างมาให้ดู ประกอบการเจรจาว่าทำแล้วมันจะรุ่งจะมีคนเล่นอย่างโน๊นอย่างนี้แล้วไปขอเงิน
หากมีแค่นั้น ผมว่านายทุนไม่สนใจหรอกครับเพราะเค้าไม่มั่นใจในหลายๆอย่าง
เช่น
1...ทีมDrive จะทำอย่างที่ว่าได้จริงไหม
2...ทำเสร็จแล้วมันจะได้กำไรจริงไหม( หากหักโน่นหักนี่ยุึ่งยากมันก็น่ารำคาญ)
3...หากทีมพัฒณา เกิดล่มไป จะมีใครรับผิดชอบเม็ดเงินที่ลงไป
4...งานที่ออกมาจะเป็นของใคร
5...หากโปรเจ็คออกมาแล้วเจ๊ง ใครจะร่วมรับผิดชอบบ้าง( หากบอกว่านายทุนสูญเงินคนเดียว ส่วนทีมพัฒณา ก็ไปหางานใหม่ แบบนี้ไม่มีนายทุนคนไหนยอมหรอกครับ)

5ข้อนี้ หากตอบไม่เคลียร์ ผมว่ายากที่จะมีคนสนใจ

เสริมอีกนิด ตัดสินใจหรือยังครับว่าตอนที่ไปเจรจากับนายทุนนั้น บอกไปหรือปล่าวว่าหากมันเสร็จใครจะเป็นคนให้บริการ

หากมันเสร็จแล้ว นายทุนให้บริการเองไม่ได้ มันหมายความว่านายทุนโโนยำเละคนเดียวเลยนะครับ ไหนจะต้องออกเงิน แถมพอเสร็จแล้วต้องแบ่ง% ให้กับทางค่ายที่ให้บริการอีก มันคงเหลือแค่เศษๆที่ตกมาถึงมือนายทุน ดีไม่ดี อาจจะขาดทุนด้วยซ้ำ เสี่ยงเกินครับ

ยังไง ก็แนะนำว่าทำเกมฟอร์มเล็กๆก่อนดีกว่า ประมาณแบบค่ายที่ทำ12หาง แต่ทำให้มันดีกว่า เพราะลงทุนน้อย และหากทำงานออกมาได้ดี ก็อาจจะคืนทุนได้ครับ
« Last Edit: 06 September 2011, 06:49:59 AM by zero_sen » Logged
MegaDS
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +1/-0

« Reply #16 on: 06 September 2011, 06:48:08 AM »

ทะเลาะกันซะแล้ว ใจเย็นๆนะครับ

งานสวยสุดยอดเลย อยากเห็นผลงานสมบูรณ์จังว่าจะออกมาในรูปแบบไหน
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #17 on: 06 September 2011, 06:51:48 AM »

ไม่ได้ทะเลาะครับ การตัดสินใจทำอะไรบางอย่างต้องมีการถกกันแบบนี้เสมอ ไม่ใช่คิดปุ๊บแล้วตัดสินใจทำปั๊บ

คุณcentino ผมรอคำอธิบายลอจิก ที่คุณว่าอยู่นะครับ
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #18 on: 06 September 2011, 06:55:46 AM »

หาคำที่เกี่ยวกับmech shooter ไม่ได้ครับ หากไม่เป็นความลับอะไร ช่วยให้ข้อมูลส่วนนี้ด้วย
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #19 on: 06 September 2011, 05:34:46 PM »

นั่นสิครับ ทางdrive น่าจะคุยเกริ่นๆสักหน่อยว่าเคยไปหาทุนที่ไหนบ้างหรือยัง แล้วทุนที่ขอ ต้องการเป็นทุนแบบไหน สักประมาณเท่าไหร่ หน่อยก็ดีนะครับ

คุณcentino ครับ ผมยังรอคำอธิบายเรื่อง "ลอจิกง่ายๆ" ของคุณอยู่นะครับ
ผมไม่อยากให้ในบอร์ดความรู้วิขาการ มีคนใช้พฤติกรรม แบบเด็กๆ ทำนองบลัฟว่า "รู้แน่" แต่พอถาม ก็เนียนไปเรื่องอื่นเลยนะครับ ดังนั้น ช่วยสนใจและเสียเวลาสักนิดตอบหน่อยครับ
Hoo
Administrator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +52/-0

« Reply #20 on: 06 September 2011, 10:40:06 PM »

เออ คุณ zero_sen ต้องเข้าใจก่อนนะครับ ว่า
"การให้" นั้น คนให้เค้าเลือกว่าจะให้หรือไม่ให้ ได้นะครับ

ชีวิตนี้อยากรู้อะไร หัดหาเองก่อนสิครับ
ไม่ใช่งอมืองอเท้า รอคนมาป้อน
อย่ามาทำตัวเด็กๆ ที่อยากได้อะไรก็มาขอ
พอไม่ได้รับ ก็ออกมาโวยวาย ลงไปชักดิ้นชักงอ บนพื้นห้าง

ที่สำคัญ เค้าให้แล้ว แต่คุณไม่รู้ตัวเอง
-----
ปล. เอาเป็นว่า เรื่องปัญหานายทุนหนะ เขาก็ตอบคุณ ไปตั้งนานแล้ว

ก็ช่างหัวนายทุนมันสิครับ หุหุ จะไปแคร์มันทำไมพวกนายทุนงี่เง่า เรื่องมาก
ให้มันกอดเงินของมันไว้อ่ะดีแล้ว
อย่างน้อยมันก็ดีกว่าต้องเสียเงินซื้อก่อนล่ะครับ
ถ้านายทุนมันคิดไม่ออกระหว่าง ประสิทธิภาพ เวลา กับเงินที่มีอยู่ ก็ช่างหัวมัน

ตรรกะนี้ง่ายครับ แต่คุณไม่ยอมรับตรรกะนี้ ... ก็เท่านั้นเอง
« Last Edit: 06 September 2011, 10:52:57 PM by Hoo » Logged

You ask for Freedom of Speech
or
Freedom of Lies???
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #21 on: 07 September 2011, 02:32:07 AM »

ไร้สาระครับ ผมถึงบอกว่า ที่หลายๆคนนั้น พูดนั้นมันเป็นเพียงการคิดแบบผู้พัฒณา

ตรรกของผู้พัฒณา อาจจะบอกว่า งานที่เค้าทำนั้น มีประสิทธิภาพสูง และราคาถูก สมควรที่จะได้รับการสนับสนุนจากนายทุนเป็นอย่างยิ่ง

แต่ตรรกของนายทุนเค้าไม่คิดแบบนั้น การเอาเดโมไปเปิดให้นายทุนดู แล้วบอกว่าคุณภาพสูงขนาดนั้นขนาดนี้ นายทุนเค้าไม่สนใจหรอกครับ นายทุนเค้าจะสนใจว่า
1...ทำได้จริงไหม
2..หากทำไม่ได้ แล้วจะรับผิดชอบอย่างไร
3...หากมันล้มเหลว จะมีใครร่วมรับผิดชอบบ้าง
4...หากมันรุ่งใครจะได้ผลประโยชน์ หรือแบ่งปันกันอย่างไร

จะไปขอทุนคนอื่น ก็ต้องใช้ตรรกของคนที่เราต้องไปขอครับ ไม่ใช่ไปเชิดว่า"ก็ช่างหัวนายทุนมันสิครับ หุหุ จะไปแคร์มันทำไมพวกนายทุนงี่เง่า เรื่องมาก" หากเป็นงั้น ไม่มีใครเค้าสนับสุนนทุนหรอกครับ เว้นเสียแต่ว่า มันเป็นทุนให้ปล่าว แบบนายทุนได้หน้าคนทำได้เงิน กรณีพวกทุนทำเกมไทยๆวัฒณธรรม อะไรทั้งหลาย

ในกรณี ของทีมDrive ผมมั่นใจเลยว่า หากนายทุนนั้นเป็นแค่คนออกเงิน แต่ไม่ใช่เป็นคนให้บริการเอง เค้าจะคิดว่า "หา!!!  เสร็จแล้วยังต้องแบ่ง20% ให้กับทางค่ายที่ผลิตเอนจิ้นอีกเรอะ" แหละครับ เค้าไม่คิดไปตามที่ทีมพัฒณาเกลี้ยกล่อมหรอก ว่าเกมมันจะได้คุณภาพประมาณนั้น ประมาณนี้ เพราะไม่มีอะไรรับประกันได้ว่ามันจะทำเสร็จจริง หรือ ในกรณีที่ทำเสร็จแล้วมันจะได้กำไรหรือปล่าว

แน่นอนนายทุนเค้าคิดว่าตนเองเสียเปรียบเต็มๆ(ทำรุ่งออกมา ก็เหลือถึงนายทุนแค่ไม่กี่%จากกำไร ทั้งๆที่ ตนเองออกทุน100% แต่กลับกันทางทีมพัฒณาไม่มีอะไรเสีย  ออกแค่แรง ต่อให้โปรเจ็คล้มเหลว พวกความชำนาญทางด้านการพัฒณา ก็ติดตัวไปกับทีมพัฒณา สามารถนำไปใช้กับงานอื่นได้ แต่นายทุนนั้น เงินที่เสียไป ก็เท่ากับทิ้งน้ำ) ลองคิดในตรรกนายทุนสิครับ

การเจรจาน่ะ ผมอยากให้วางแผนดีๆหน่อย ไม่อยากให้ทีมDrive กลายเป็นอีกทีมนึงที่โปรเจ็คเป็นหมัน แล้วโทษแต่ว่า ไม่มีนายทุน หรือรัฐบาลสนับสนุนนะครับ

อ้อ หากแย้งง่า เอนจิ้นใช้ฟรี แล้วมันจะเป็นหมันได้อย่างไร ผม ก็อยากทราบด้วยนะครับว่า หากเป็นเ่ช่นนั้น ทุนที่ต้องการเนี่ย เอาไปทำอะไรครับ ในเมื่อ เอนจิ้นใช้ฟรี

สรุปว่าตรรก แบบว่า "งานของเราดีจะตาย คนไม่ให้ทุนเนี่ย งี่เง่าชะมัด" ของทางนักพัฒณา นั้นทางด้านนายทุนคิดว่ามันเป็นตรรกที่งี่เง่้าครับ

คุยกับนักลงทุน และพวกนายทุน เอาเรื่องคุณภาพไว้เรื่องหลัง เรื่องผลประโยชน์ไว้อันดับแรกนะครับ

ผมพูดในฐานะนายทุนนะครับ เป็นผม ผมก็ไม่ยอมหรอก หากมาขอทุนแล้วสรุปได้ว่า หากมันร่วง ผมรับผิดชอบไปเต็มๆคนเดียวเนี่ย
« Last Edit: 07 September 2011, 02:44:28 AM by zero_sen » Logged
XZONE
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-0

« Reply #22 on: 07 September 2011, 03:29:53 AM »

เป็นนายทุนแต่ไม่ยอมรับความเสี่ยงงั้นก็ไม่ต้องเป็นหรอกคับนายทุน ว่าแหละคนๆนี้คือบุคคลในตำนาน
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #23 on: 07 September 2011, 03:52:48 AM »

พูดแบบนั้นไม่ถูกครับ
จะว่าไปจริงๆแล้วมันคือเรื่องพื้นฐาน หากใครสักคนในที่นี้เป็นนายทุนแล้วมีคนขอทุน โดยเงื่อนไขคือ ต้องออกเงินเองทั้งหมด หากรุ่งก็ต้องแบ่งกัน หากเจ๊งนายทุนรับผิดชอบคนเดียว เพราะ" เป็นนายทุนต้องยอมรับความเสี่ยง"

ผมมั่นใจว่า ไม่มีใครยอมหรอกครับ

เป็นเรื่องเข้าใจผิดอย่างมาก ว่า หากเป็นนายทุนนั้น ต้องยอมรับความเสี่ยงนะครับ นายทุนก็เป็นคนเหมือนกัน เรื่องที่จะเอาเงินของตนเองมาให้โดยที่ตนเองเสี่ยงคนเดียวไม่มีใครร่วมหุ้นเนี่ยไม่มีใครยอมหรอกครับ

ลองมองดูโลกในหลายๆมุมมองบ้างนะครับไม่ใช่พยายามมองแต่ในแง่ของนักพัฒณาที่คิดจะจับเสือมือปล่าว
« Last Edit: 07 September 2011, 04:00:50 AM by zero_sen » Logged
Hoo
Administrator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +52/-0

« Reply #24 on: 07 September 2011, 04:13:36 AM »

แสดงว่า อ่านหนังสือไม่แตก
"ก็ช่างหัวนายทุนมันสิครับ หุหุ จะไปแคร์มันทำไมพวกนายทุนงี่เง่า เรื่องมาก"

มีความอยู่ 2 นัย
1) เค้ามีทั้ง know-how และ เงินทุน ทำให้ ไม่ต้องไปง้อขอเงินทุนจากนายทุน
2) เค้าพบนายทุนที่ "แฟร์" ไม่เรื่องมากปัญญาอ่อน
พร้อมจะลงทุนกับเค้า ในเงื่อนไขที่คุณคิดว่า "ไม่มีนายทุนคนไหนยอมหรอก"

ตัวเองคิดแต่ว่า นักพัฒนามันต้องไม่มีตังค์ ต้องไปหานายทุน คุกเข่า พนมมือ กราบแทบเท้า แล้วบอกว่า
"โ้อ้ว ข้าแต่ท่านนายทุน โปรดประทานทุนมาให้ข้าพเจ้าได้ทำเกมด้วยเถิด
แล้วข้าพเจ้าจะถวายทุกสิ่ง เพื่อให้ท่านมีกำไรกลับคืนมา"

อย่างงั้นเหรอ??

หมดยุค นักพัฒนาต้องไปทำถวายชีวิต จนสุขภาพทรุดโทรม
เงินที่ได้ก็แค่พอใช้เดือนชนเดือน ไม่สามารถเหลือเก็บ
เพียงเพื่อ "ให้นายทุนได้กำไรชัวร์ๆ" โดยไม่ได้รู้เรื่องเอ้อะไรเลย แล้วครับ

คนทำงานเค้ามีพ่อมีแม่
ลงทุนเลี้ยงลูกตั้งแต่เล็กจนโต ส่งเสียค่าเล่าเรียนแพงๆจนลูกเรียนจนจบ
เจ้าตัวก็ตั้งใจเรียนจนจบ ไม่ได้เกเรเที่ยวเตร่
แล้วมาทุ่มทำงาน เสียสุขภาพ เสียเวลา เสียช่วงชีวิตไปเรื่อยๆ
นี่คือ ต้นทุนของฝั่งนักพัฒนา เหมือนกัน

ทำไมจะต้องมารับ เงินเดือน เดือนชนเดือน ตามแต่นายทุนจะประทาน
ชนิดเงินเก็บสำหรับตัวเองยามเจ็บ ยามแก่ ก็ไม่มี
จะเลี้ยงดูพ่อแม่คืนก็ไม่ได้
แถมจะโดนนายทุนเขี่ยทิ้งเพราะเห็นทางหากำไรจากอย่างอื่นได้ดีกว่า เมื่อไหร่ก็ไม่รู้

เจ้าตัวไม่ได้ เกิดมา เพื่อมาทำให้นายทุนรวย
พ่อแม่เค้าก็ ไม่ได้เลี้ยงลูกมา เพื่อมาทำให้นายทุนรวย นะเว้ย เฮ้ย
« Last Edit: 07 September 2011, 08:58:19 PM by Hoo » Logged

You ask for Freedom of Speech
or
Freedom of Lies???
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #25 on: 07 September 2011, 04:34:59 AM »

แสดงว่า อ่านหนังสือไม่แตก
"ก็ช่างหัวนายทุนมันสิครับ หุหุ จะไปแคร์มันทำไมพวกนายทุนงี่เง่า เรื่องมาก"

มีความอยู่ 2 นัย
1) เค้ามีทั้ง know-how และ เงินทุน ทำให้ ไม่ต้องไปง้อขอเงินทุนจากนายทุน

หากทีมไหนมีทั้ง2อย่างแบบนี้แต่แรก เค้าก็คงไม่ต้องวางแผน ขอทุนหรอกครับ

2) เค้าพบนายทุนที่ "แฟร์" ไม่เรื่องมากปัญญาอ่อน
พร้อมจะลงทุนกับเค้า ในเงื่อนไขที่คุณคิดว่า "ไม่มีนายทุนคนไหนยอมหรอก"
นั่นสิครับ หากหาได้ ก็นับว่าโชคดี แต่มันหายากครับ นายทุนที่จะยอมแบกรับความเสี่ยงไว้คนเดียว หากรุ่งนายทุนแทบไม่ได้กำไร หากร่วงนายทุนเจ๊งคนเดียวเนี่ย หากเค้าคิดไรตื้นๆแบบนั้น เค้าคงหาเงินไม่ได้หรอกครับ

ตัวเองคิดแต่ว่า นักพัฒนามันต้องไม่มีตังค์ ต้องไปหานายทุน คุกเข่า พนมมือ กราบแทบเท้า แล้วบอกว่า
"โ้อ้ว ข้าแต่ท่านนายทุน โปรดประทานทุนมาให้ข้าพเจ้าได้ทำเกมด้วยเถิด
แล้วข้าพเจ้าจะถวายทุกสิ่ง เพื่อให้ท่านมีกำไรกลับคืนมา"

อย่างงั้นเหรอ??
ใช่ครับ แต่มันอาจจะไม่ถึงขนาดนั้น
แต่นายทุนก็มีสิทธิบอกว่า เก่งนัก ก็อย่ามาขอทุนสิ  ใช่ไหมล่ะครับ

การเจรจามันต้องประณีประนอมเข้าหากัน จะให้ฝ่ายใดฝ่ายนึงรับไปเต็มๆ มันไม่ได้หรอกครับ

จะว่าไป นายทุนได้ยินแบบนี้ ก็คงบอกว่า เงินของนายทุนไม่ได้มีไว้ให้ทีมพัฒณาเอาไปทำงานที่นายทุนไม่ได้กำไรหรอกนะเฮ้ย  ล่ะครับ

อีกอย่าง เรื่องฝีมือที่ลง ชีวิตที่สูญไป ฯลฯ หากไม่ใช่เรื่องเม็ดเงินนายทุนเค้าไม่สนหรอกครับ เพราะมันไม่ใช่เครื่องรับรองว่า เค้าจะได้กำไรไหม

เข้าใจว่าหลายคนในที่นี้ไม่ได้มีประสบการณ์นายทุน แต่ก็อยากให้มองในฐานะคนออกเงินบ้างครับ
« Last Edit: 07 September 2011, 04:37:49 AM by zero_sen » Logged
XZONE
Newbie
*

« Reply #26 on: 07 September 2011, 04:38:35 AM »

มีเยอะไปพวกนายทุนที่ลงทุนเสียงๆแต่ได้เงินคืนมาเป็นกอบเป็นกำ
XZONE
Newbie
*

« Reply #27 on: 07 September 2011, 04:43:01 AM »

คุณ Hoo พูดถูกใจผมจริงๆ
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #28 on: 07 September 2011, 04:50:30 AM »

มีเยอะไปพวกนายทุนที่ลงทุนเสียงๆแต่ได้เงินคืนมาเป็นกอบเป็นกำ
ไม่มีหรอกครับ
ในกรณีนั้นคนนอกอาจจะมองว่าเสี่ยง แต่นายทุนเค้าวางแผนเอาไว้แล้ว
ต่างกับกรณี เอาโปรเจ็คไปเสนอนายทุน แบบคนละเรื่องเลยครับ
XZONE
Newbie
*

« Reply #29 on: 07 September 2011, 04:55:26 AM »

วางแผนยังไงมันก็มีความเสี่ยงอยู่ดีแหละคับ ตัวอย่างเกิดลูกจ้างฝีมือดีๆมาซี้ม่องเท้งตอนงานไปได้ครึ่งทางแล้วหาคนมาแทนไม่ได้ เห็นมะเสี่ยงอยู่ดี
Pages: [1] 2 3   Go Up
  Print  

Jump to: