ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
21 November 2017, 06:59:24 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1] 2   Go Down
  Print  
Author Topic: ทำอย่างไร ถึงจะทำเกมที่มีภาพแบบเกมต่างประเทศได้ครับ  (Read 17589 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-11

« on: 29 July 2011, 08:14:50 AM »

ตอนนี้ คนไทย ก็เริ่มทำเกมได้แล้ว แต่คุณภาพโดยรวมในส่วนภาพ ยังห่างไกลกับผลงานในระดับสากลมาก
เช่นจากที่ผมลองดูผลงานคนไทย ทั้ง12หาง พระนเรศวรออนไลน์ และโปรเจ็ค400(อาจจะเป็นชื่อชั่วคราว) ของบริษัทดีบัสท์

เห็นได้ชัดๆเลยว่า ภาพของเราเทียบต่างประเทศไม่ติดฝุ่น เลยอยากจะถามว่า หากให้หลายๆท่านในทีนี้ เป็นผู้ดูและโปรเจ็คเกม(เช่น12หาง หรือนเรศวรออนไลน์) จะอัพเกรดเกมอย่างไรให้ภาพมันดีขึ้นเทียบได้กับอย่างน้อยพวกเกม ต่างประเทศ เช่น R2  SUN หรือ C9  หรืออย่างน้อยสุด ก็ลีนเอจ2ครับ แบบว่า ทำพระนเรศวรออนไลน์ใหม่ให้ออกมาเหมือนลีนเอจ2เลย(หากwม่นับว่าต้องรักษาคอนเซ็บไทยๆไว้)

จะต้องเพิ่มอะไรบ้างและต้องทำอย่างไร หาคนเพิ่มส่วนไหน หาเครื่องมือเพิ่มส่วนไหน หากเพิ่มทุนจะต้องใช้ทุนเท่าไหร่ ไปกับส่วนไหน หากพอชี้แจงได้ ก็ขอบคุณมากครับ

« Last Edit: 29 July 2011, 08:17:40 AM by zero_sen » Logged
Plus Pingya
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +12/-0

Plus Pingya

« Reply #1 on: 29 July 2011, 05:15:10 PM »

หากว่าเกมเมอร์ชาวไทย ร่วมมือสนับสนุน โดยการเปลี่ยนมุมมอง เปลี่ยนทัศนคติ ให้โอกาศเกมไทย โดยการซื้อเกมของแท้ และเล่นเกมให้จบ ถ้าเล่นจบแล้วไม่ดีตรงใหน ก็เข้าไป feedback ผ่านทางเว็บของผู้ผลิต อย่างน้อยก็เป็นการสนับสนุนอย่างจริงใจ ไม่ได้ช่วยเหยียบจมดินลงไปอีก
สิ่งที่ต้องเพิ่มคือ ตลาด ตลาดผู้เล่นเกมไทย มีตลาด มีคนเล่น มีเงิน ก็สามารถทำงานแบบละเอียดๆ จ้างคนเก่งๆ มาร่วมงาน อย่าคิดว่าคนไทยทำภาพไม่ติดฝุ่นเกมต่างชาตินะครับ ถ้าไปนั่งค้นหาดีๆ จะพบว่าคนไทยที่ทำ cg เก่งๆ บริษัท cg เก่งๆ เค้าทำงานให้ต่างชาติกันหมดครับ และเกมที่เห็นๆกัน จากญี่ปุ่นเนี่ย บางเกม คนไทยทำนะครับ แต่แค่ไม่ได้เครดิต เพราะติดสัญญา ต่างประเทศเค้าทำเกมกันทีเดียว ขายทั่วโลก และเกมที่พัฒนาโดยคนไทยอีกหลายๆเกม ก็ไปขายทั่วโลก แต่แค่ไม่ออกตัวว่าเป็นคนไทย ออกตัวไปก็ไม่ได้อะไร เพราะคนไทยไม่ซื้ออยู่แล้ว

หาคนเพิ่มมั้ย ถ้ามีคนเก่งๆเพิ่มก็ดีครับ
เครื่องมือดีๆ ก็ต้องมีทุนสูงๆ (ไม่พ้นเรื่องเงิน)
ใช้ทุนเท่าไร ถ้าจะเอาแบบ lineage ผมบอกเลย ว่าคนไทยยังไม่พร้อม หมายถึงผู้เล่นหนะยังไม่พร้อมที่จะจ่ายเงิน เพื่อให้ผู้พัฒนาอยากจากทำเกมระดับนี้ขึ้นมา

ถ้าคอมเมนท์ผมใช้วาจาไม่ค่อยสุภาพ ก็ขออภัยนะครับ แต่มันถ่ายทอดอารมได้ดี

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #2 on: 29 July 2011, 08:34:37 PM »

ครับ แต่จากหัวกระทู้ ที่ถามมา คืออยากให้ลอง คิดว่าหากตนเองเป็นโปรดิวเซอร์ ทำเกม จะยกระดับเกมไทย ที่ยกมาด้านบน( 12หาง พระนเรศวร 400อาทมาธ  เพราะเป็นเกม3มิติ) ให้ยกระดับเทียบเท่าต่างประเทศได้อย่างไรครับ( แบบว่าประมาณ ทำ12หางให้ได้กราฟฟิค ประมาณ ไลม์โอดิสซี่ พระนเรศวรได้เท่าลีนเอจ อาทมาธ ได้เท่ากับแอทแลนติก้า ก็ได้)

เครื่องมือที่12หางใช้ตอนนี้ เครื่องมือที่ พระนเรศวรใช้ตอนนี้( แต่แว่วๆว่า พระเนเรศวรออนไลน์ใ้ช้เครื่องมือตกยุคที่เก่ากว่าที่12หางใช้มากๆ) ดีพอไหม
หากจะเปลี่ยนโมเดล เป็นแบบเกมสากลต้องใช้ทุนเท่าไหร่( แต่ถ้าหากว่า ต่างชาติมาจ้างเราทำได้ ผมคิดว่าราคาน่าจะไม่แพงนะครับ)

แต่ผมเถียงนะครับว่า ออกตัวว่าเป็นเกมไทยแล้วคนไทยไม่สนใจเนี่ย 12หาง มีคนสนใจเยอะนะครับ แม้ว่าคุณภาพจะไม่เทียบเคียงเกมต่างประเทศที่เข้ามาในช่วงนั้น แต่คนไทยย่อมสนใจเกมไทยมากกว่าเกมต่างประเทศที่เค้ารู้ว่าคุณภาพเป็นไงอยู่แล้ว

เอาง่ายๆคือ สมมุติว่า หากมีคนให้เงินทุน เพื่อที่จะอัพเกมดังกล่าวให้คุณภาพ ประมาณ ลีนเอจ2 แกรนาโดเอสพาด้า ฯลฯ เนี่ย เค้าให้ แต่ต้องขอให้ลิสทุนมา จะพออธิบายหน่อยได้ไหมครับ

สรุปว่า หากเป็นไปได้ช่วยลอง ลิสข้อมูล สิ่งที่ต้องการ พร้อมกับจำนวนเงินที่ต้องการในการอัพเกรดตัวเกมหน่อยน่ะครับ

ว่าแต่ เค้าไำม่บอกว่าคนไทยทำแล้วทราบได้ไงครับว่าคนไทยทำ และทำในส่วนไหน
« Last Edit: 29 July 2011, 09:26:23 PM by zero_sen » Logged
MestreCabelo
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +23/-1

Boogie Pumkin P.

« Reply #3 on: 30 July 2011, 12:50:02 AM »

เกมอย่าง 12หาง ไม่ใช่สู้ต่างประเทศไม่ได้นะครับ อยากให้มองในส่วน คอนเซ็ปการออกแแบบเกมแต่ละเกมมากกว่านะครับ และอีกอย่างว่าทำออกมาให้ใครเล่น(การตลาด)
12หางมี ครบทั้งเบสิคเฉดเดอร์ ปั้ม สเป็กคูล่า ครบเหมือนในเกมเมืองนอกทุกอย่าง  ทั้งหมดนี่ก็ใช่เอนจิ้นเมืองนอกนิครับ  ทั้งหมดอยู่ที่ปัจจัยทุกๆอย่าง ทั้ง เงิน เวลา ทัพยากรณ์ บุคลากร ความสามารถ                   ในการผลิตหาก คุญอยากลองคิดว่าตัวเองเป็นโปรดิวเซอร์แล้วคง ต้ิองบริหารปัจจัยที่กล่าวมาข้างต้นให้ได้ก่อน  คุณคงรู้คำตอบในใจแล้วละ

PROJECT " INFERNO'S LULLABY " --地獄への子守歌 --
Plus Pingya
Full Member
*

Plus Pingya

« Reply #4 on: 30 July 2011, 01:38:04 AM »

เอาง่ายๆคือ สมมุติว่า หากมีคนให้เงินทุน เพื่อที่จะอัพเกมดังกล่าวให้คุณภาพ ประมาณ ลีนเอจ2 แกรนาโดเอสพาด้า ฯลฯ เนี่ย เค้าให้ แต่ต้องขอให้ลิสทุนมา จะพออธิบายหน่อยได้ไหมครับ

สรุปว่า หากเป็นไปได้ช่วยลอง ลิสข้อมูล สิ่งที่ต้องการ พร้อมกับจำนวนเงินที่ต้องการในการอัพเกรดตัวเกมหน่อยน่ะครับ
สิ้งแรกเลย ต้องออกแบบเกมและกำหนดเลยว่าจะทำเกมที่มีกราฟฟิคแนว สมจริง เอาสวยโคตรๆ (ที่คอมคนไทยส่วนใหญ่เล่นแล้วกระตุก)
ซึ่งเกม 12 หางน่าจะตั้งใจทำออกมาคนละแบบ เน้นไปทางไฟนอลแฟนตาซีภาคก่อนๆมากกว่า
- เพิ่มบุคลาการ เป็น 20-30 คน หรือมากกว่านั้น โดยมีคนที่เป็นระดับ senior มากกว่าครึ่ง (ในขณะที่ 12 หางตอนนี้อาจจะมีไม่ถึง 4-5 คน) และ
- ยืดเวลาการพัฒนา (มีเงินทุนสำรอง สายป่านยาว หากต้องเลื่อน) เพื่อที่จะได้ทำงานแบบละเอียด และได้ผลงานแบบที่ดีที่สุด อาจจะนานถึง 1-2 ปี (เผื่อเวลาศึกษาเทคโนโลยีและเครื่องมือด้วย)
- ผมไม่สามารถบอกได้ว่าใช้ทุนเท่าไร แต่อยากให้ดูจากเกม KIA ของ virus studio เท่าที่ได้ยินมาไม่ต่ำกว่า 50 ล้าน รวมค่าลิขสิทธิ์ unreal engine3

ว่าแต่ เค้าไำม่บอกว่าคนไทยทำแล้วทราบได้ไงครับว่าคนไทยทำ และทำในส่วนไหน
คนในวงในจะรู้กัน เพราะรู้จักกันเป็นการส่วนตัว หรือไม่ก็เคยทำงานกับบริษัทดังกล่าว
« Last Edit: 30 July 2011, 01:55:59 AM by Plus Pingya » Logged

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #5 on: 30 July 2011, 03:18:25 AM »

สิ้งแรกเลย ต้องออกแบบเกมและกำหนดเลยว่าจะทำเกมที่มีกราฟฟิคแนว สมจริง เอาสวยโคตรๆ (ที่คอมคนไทยส่วนใหญ่เล่นแล้วกระตุก)
ซึ่งเกม 12 หางน่าจะตั้งใจทำออกมาคนละแบบ เน้นไปทางไฟนอลแฟนตาซีภาคก่อนๆมากกว่า
- เพิ่มบุคลาการ เป็น 20-30 คน หรือมากกว่านั้น โดยมีคนที่เป็นระดับ senior มากกว่าครึ่ง (ในขณะที่ 12 หางตอนนี้อาจจะมีไม่ถึง 4-5 คน) และ

ทำไมต้องเพิ่มคนถึงขนาดนั้นครับ การที่จะเปลี่ยนโมเดลในเกมให้เป็น ระดับเกมต่างประเทศมันต้องใช้คนช่วยกันทำเยอะขนาดนั้นเลยหรือครับ
Full Member
*

« Reply #6 on: 30 July 2011, 05:11:32 AM »

เกมระดับ ตัวละคร 3000 -5000 โพลีกอน มีเท็กเชอร์แม็ป แค่ Diffuse Map รวม การเซ็ท Bone มีลิมิตเวลาที่ 1-2อาทิตย๋ รวมถึงการตรวจสอบคุญูภาพแล้วนะครับ
เกมระดับ ไฮเดฟ PS3 XBOX360 มีทั้ง โลโพลีกอน และ ไฮโพลีกอน  มีเท็กเชอร์แม็ป  Diffuse , Bump, Specular,  การเซ็ท Bone โปรๆใช่ระยะเวลาทำ 3อาทิตย์ ถึง 1เดือน แน่นอน รวมถึงการตรวจสอบคุญูภาพแล้วนะครับ

โพลีกอนมากขึ่นเซ็ท Bone ก็มากเรืองเพิมขึ้น
ทั้งหมดนี่ทำแต่1คนนะครับ แล้วเกมระดับ มีตัวละตร 20-30ตัวละครับ ลองเอาไปคิดดู ยังไม่รวมถึง ออปเจ็กในเกม ต้นไม้ ตึก ซากปรักหักพัง แบบไฮเดฟนะครับ

ทำผิดแล้วแก้ไขในขั้นตอนการตรวจสอบ ไม่ถูกใจไดเร็กเตอร์  มีแน่นอนครับ

PROJECT " INFERNO'S LULLABY " --地獄への子守歌 --
gamedev_team
Kak Member
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-5

« Reply #7 on: 30 July 2011, 11:36:36 AM »

ร่วมด้วยดีกว่า

หากจะว่าไป คนที่ไม่เคยลงงาน  ;Dจะคิดว่า

การจะทำโมเดลระดับเกมเกาหลีลงไปนั้นต้อง

- เพิ่มบุคลาการ เป็น 20-30 คน หรือมากกว่านั้น โดยมีคนที่เป็นระดับ senior มากกว่าครึ่ง (ในขณะที่ 12 หางตอนนี้อาจจะมีไม่ถึง 4-5 คน)

หรือ

เกมระดับ ตัวละคร 3000 -5000 โพลีกอน มีเท็กเชอร์แม็ป แค่ Diffuse Map รวม การเซ็ท Bone มีลิมิตเวลาที่ 1-2อาทิตย๋ รวมถึงการตรวจสอบคุญูภาพแล้วนะครับ

จริงๆ ก้เห็นอยู่ว่า พวกฉากไรต่างๆทีมงานแค่4คนของบิ๊ฏบัคก็ทำได้ แม้ฉากมันจะห่วย แต่พวกอุปกรณ์ประกอบฉาก ก็ถือว่าใช้ได้ พูดง่ายๆว่า 3คนนั่นของบิ๊ฏบัคน่าจะไปทำอะไรที่มันไม่ใช่คาแร็คเตอร์มากกว่า

ส่วนโมเดลตัวละคร ถามจริงว่ามันทำยากขนาดนั้นเรอะ ออกแบบมามีตัวอย่าง การขึ้นโมเดล การตัดยูวี หากจะเอาจริงๆ  จ้างแบบเป็นตัวๆไปสบายใจกว่า ดีกว่าพลาดแบบบิ๊ฏบัคที่จ้างคนมานอนกลิ้งไปกลิ้งมาแล้วได้โมเดลกากๆน่ะนะ

โดยทั่วไป สมมุตินะว่าบิ๊กบัค จะทำเกมให้มัน มีคุณภาพเท่าเกาหลี อันดับแรก ก็ต้อง หาคนที่ทำโมเดลเป็นผู้เป็นคนให้ได้ก่อน
หากคนที่ทำโมเดลเป็นเค้าจะมองง่า โมเดลเกมเกาหลีน่ะ หากทำจริงๆ แค่แป็บเดียว เชื่อสิ จ้างทำตัวละไม่กี่1000หรอก

ส่วนการตรวจสอบคุณภาพงาน หากงานไม่ได้ตามที่วางไว้จะจ่ายเงินทำไมล่ะ พวกนายคงไม่คิดว่า จ้างคนมากินเงินเดือน พอเค้าทำพลาด ก็ให้ไปทำใหม่  สิ้นเดือนมา ก็ให้เงินเดือนเท่าเดิมนะ

ส่วนพอได้โมเดลต้นแบบมาแล้ว ตัวที่เหบือ ก็ก็อบแล้วดัดแปลงจากตัวแรกเอา ยังไง หากทำเกมรูปคน โมเดลมันก็ทรวดทรงต่างกันไม่มากหรอก

สรุป หากจะให้ทำเกมเหมือรต่างประเทศได้

เบื้องต้นนะ
12หาง---- อันดับแรก หาคนที่มีฝีมือกว่านี้มาทำ ส่วน3หน่อนั้นให้เพนท์เทกเชอร์ของประกอบฉากไป

นเรศวร----- เค้าคงไม่อยากให้มันสวยกว่านี้หรอก หากจะทำจริงๆคงต้องเปลี่ยนโมเดลเปลี่ยนเอนจิ้นยกชุด
อาทมาธไรนั่น----------- เลิกๆทำไปเหอะ เอ๊ยไ ม่ใช่ ก็ต้องทำแบบนเรศวรออนไลน์น่ะนะ

ปล...การทำโพลีกอน การเซ็ทโบน มันไม่ได้ยากขนาดนั้น เรารับรองได้ หุหุ
« Last Edit: 30 July 2011, 11:38:11 AM by gamedev_team » Logged
Plus Pingya
Full Member
*

Plus Pingya

« Reply #8 on: 30 July 2011, 02:29:10 PM »

จะกี่คนนั้นจริงๆ มันขึ้นอยู่กับการจัดการครับ มันมีปัจจัยหลายส่วน เวลา เงินทุน ความชำนาญ อีกมากมาย
โอเคผมยอมรับว่าขึ้นโมเดลมันก็ไม่ยากมากนักหรอก แต่การควบคุมจำนวนโพลิกอน โมเดลที่ใช้กับงานเกม มันก็มีข้อจำกัด
ใหนจ้ะเพ้นเท็กเจอร์ ทำอนิเมชั่น ผมเห็นว่ากำลังพูดถึงเกมระดับนั้น ผมจึงดึงข้อมูลบริษัทระดับนั้นมาคุย
ลองหาข้อมูลเพิ่มจากเว็บบล้อกของนักพัฒนาเกมต่างๆก็ได้ครับ หรือดูเครดิตผู้พัฒนาก็ได้ 20-30 คนที่ว่า
ไม่ได้จ้างมาปั้นโมเดลอย่างเดียวนะครับ รวมถึงพวกโปรแกรมเมอร์ และดีไซนเนอร์ต่างๆด้วย

Kak Member
Newbie
*

« Reply #9 on: 30 July 2011, 02:39:30 PM »

ใช่ครับ แต่ประเด็นที่เจ้าของกระทู้ถามคือทำภาพอย่างไร

หากเอาเกมไทยเปก็นตัวอย่างก็ แบบที่ว่าไป จ้างคนให้ฉลาดๆ มันก็สามารถทำกราฟฟิคออกมาดีกว่านี้แล้ว
อย่าเอาบิ๊ฏบัคเป็นมาตรฐานครับ เพราะหากจะว่าไป งานของเค้าถือว่าต่ำมากๆในทางด้านการออกแบบและโมเดลนะครับ
Kak Member
Newbie
*

« Reply #10 on: 30 July 2011, 03:01:22 PM »

แต่ลองคิดอีกแง่นึงนะครับ คน4คน ของบิ๊ฏบัคยังทำเกมออกมาได้
หากเปบี่ยนเป็นแค่คน4คนที่เก่งกว่านั้น ก็ต้องทำเกมที่ดีกว่าออกมาได้ จริงไหมครับ
XZONE
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-0

« Reply #11 on: 06 August 2011, 09:47:15 AM »

zero_sen กับ gamedev_team นี่คนเดียวกันแน่ๆ แล้วก็เป้นคนเดียวกับที่ชอบไปดราม่าเกม 12 หางระวังโดนบอร์ดนี้แบนรอบ 2 ละกันติดตามดราม่ามันจนจำแนวเขียนมันได้แม่นเลยท่านเมพกีบแกะนี่เอง
3kakun
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-3

« Reply #12 on: 06 August 2011, 10:52:10 PM »

ไอ้บ้า gamedev team นี่ 123 หรือเปล่านะ

ที่ 12 หางทำออกมาได้ เพราะ 4 คนนั่นทำงานได้ดี และเต็มที่ สุดๆแล้ว

ถ้าไม่เก่งจะเข็นเกมออกมาได้ไหมหนะ  ถึงจะไม่ได้คุณภาพ ที่ดีที่สุดแต่ก็น่าจะ

ทำให้เห็นศักยภาพของ คน 4-5 คน ที่สามารถผลิตเกมออกมา ได้ ดีขนาดนี้ได้

ส่วนคนไทยทำ งานต่างประเทศ ก็อย่าง คุณสกาน หรือ ทาง อิมเมจิแม็กเมื่อก่อน ก็เห็นพอมีข่าวอยู่

แค่มีความรู้ ที่เค้าแบ่งปันให้ ในอินเตอร์เน็ต แทนที่จะเอาไปใช้ประโยชน์ กลับเอา  ความรู้เล็กๆ น้อย มา ทำลายความตั้งใจของคนอื่น

ไม่รู้จะเรียกพวกนี้ว่า ตัวอะไร ดี

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #13 on: 07 August 2011, 03:12:55 AM »

คนละคนกันครับ อย่าเหมา

ไม่ได้ดูมานานค่อนข้างผิดหวังกับบอร์ดนี้นะครับ ทั้งที่เป็นบอร์ดเกมแหล่งสุดท้ายในไทย แต่กลับไม่มีคนเข้ามาคุย  หรือเข้ามา แต่ไร้สาระ แบบ2รีพลายข้างบน
ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #14 on: 07 August 2011, 03:54:22 AM »

ความคึกคักย้ายไปอยู่บนเฟซบุ๊คกันซะมากละครับ ^ ^''

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #15 on: 07 August 2011, 04:42:25 AM »

เช่นเฟสไหนบ้างครับ
ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #16 on: 07 August 2011, 08:00:53 PM »

เห็นพักนี้ กลุ่ม TGDC จะคึกคักที่สุดนะครับ

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
3kakun
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-3

« Reply #17 on: 07 August 2011, 08:56:35 PM »

2 เรปบนก็ต้องนับผมด้วย สินั่น

ถ้าที่ ตอบไปไม่ใช่ สาระแล้วจะเอาไรมาสาระอีกหละ

งานสวยก็ต้องมาจากส่วนของดีไซน์

คุณสกาน ก็ทำส่วนดีไซน์ เกม front misson

แล้วจะให้ตอบไงอีกหละ ในเมื่อ คุณพี่ถามว่า  ให้เกมสวยแบบต่างประเทศทำไง

พี่ไม่ทำการบ้านเองแล้ว มาบ่นว่า คนตอบไม่มีสาระ

อีกอย่าง บอร์ดนี้ พูดกันเรื่อง ของโค้ด ไม่ได้เจาะเรื่องกราฟฟิก

ลองไป บอร์ดที่เค้า พูดคุยเรื่องกราฟฟิก สิ  ว่ามันเป็นไปได้ไหม

กับการทำงานที่คิดว่า 3-4 คนทำเกม ออกมาซักเกมหนึ่ง

จริงๆ หลายคนก็ตอบชัดเจน แต่คุณพี่พยายามไม่เข้าใจ เองมากกว่า  นะนั่น

bayofxyz
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-0

« Reply #18 on: 07 August 2011, 10:47:22 PM »

โอ๊ะ โอว gamedev_team กลายเป็น Kak member(ดูใต้ชื่อ)แล้ว เพิ่งเคยเห็นน่ะครับ ^^"
ถ้า Reply นี้ไม่มีสาระ ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ^^a

centino
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +13/-0

« Reply #19 on: 08 August 2011, 06:50:51 AM »

เรื่องขึ้นรูปโมเดลมันไม่ยากหรอกครับ แต่เรื่อง texture map ต่างๆ มันเสียเวลามากกว่า ถ้าจะทำให้มัน

มีประสิทธิภาพสูงสุดต่อ Shader แสงเงา ของ Environment ในส่วนอื่นๆด้วย
( ไปดูการทำ Virtual script ของ UNREAL  เรื่องการทำ texture mapping แล้วจะเข้าใจ )

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับ ปริมาณ Content และคุณภาพของ Content ด้วย

3-4 คน ทำเกมส์ได้ มันไม่แปลกหรอกครับ  แต่ต้องดูกันเรื่องคุณภาพงานกันอีกที
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า คนเยอะ จะได้ภาพที่สวยเสมอไปนะครับ
( อย่างเกมส์ออนไลน์ของจีนหลายๆเกมส์ ที่ผมไม่ชอบกราฟฟิค )

และความสวยงามของเกมส์ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง ไม่ใช่แค่เรื่องโมเดล
ถึงแม้คุณมีโมเดลเลิศหรูอลังการแค่ไหนก็ตาม แต่ไม่มีใครในทีมทำ  PostRender Effect เป็นเลย
ความสวยงามมันก็เหลือเพียงแค่ ฉาก โมเดล แสงเงาต่างๆแค่นั้น เหมือนกินอาหาร " อร่อยตามมาตรฐาน "

แต่บอกได้คำเดียวว่า ใครมีมือโปรแกรม HLSL อยู่ในทีม โอกาสที่จะได้ภาพสวยๆก็ไม่ยาก
ถึงแม้ Engine มันจะไม่ได้สุดยอดมากมายก็ตาม

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #20 on: 08 August 2011, 11:27:36 AM »

เอ่อ ช่วยสรุปหน่อยครับ ว่าตกลง หากจะทำเกมภาพสวยๆ มันต้องใช้อะไรมั่ง

จากเท่าที่อ่านมา มีคนบอกว่า หากทำโมเดลได้สวย ภาพมันก็สวยได้

แต่มีคนหลังค้านว่า

และความสวยงามของเกมส์ มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่าง ไม่ใช่แค่เรื่องโมเดล
ถึงแม้คุณมีโมเดลเลิศหรูอลังการแค่ไหนก็ตาม แต่ไม่มีใครในทีมทำ PostRender Effect เป็นเลย
ความสวยงามมันก็เหลือเพียงแค่ ฉาก โมเดล แสงเงาต่างๆแค่นั้น เหมือนกินอาหาร " อร่อยตามมาตรฐาน "

แต่บอกได้คำเดียวว่า ใครมีมือโปรแกรม HLSL อยู่ในทีม โอกาสที่จะได้ภาพสวยๆก็ไม่ยาก

ที่ขีดเส้นPostRender Effect นั้นคืออะไรครับ มันมีส่วนช่วยอะไรบ้างที่เกมไทยทำออกมาภาพไม่สวย เพราะโมเดลไม่สวย และทำส่วนที่ว่าไม่เป็นใช่ไหมครับ

แล้วในบอร์ดนี้ไม่มีผู้เชี่ยวชาญด้านนี้หรือครับ

ส่วนอีกเรื่องที่ว่า
( ไปดูการทำ Virtual script ของ UNREAL  เรื่องการทำ texture mapping แล้วจะเข้าใจ )

มันคืออะไรครับ

หากผมมีทุน ผมจะต้องจ้างงานคนแบบไหนประเภทไหมมั่ง เพราะผมมีทุนราวๆ3ล้าน แต่ต้องการเกมที่ดีกว่า12หางมากๆ เป็นเกมที่กราฟฟิคประมาณต่างประเทศได้เลยน่ะครับ(ไม่เอามาก ขอแค่ประมาณ ดราก้อนเนส ก็พอ)
centino
Jr. Member
*

« Reply #21 on: 08 August 2011, 12:17:56 PM »

เรียกเต็มๆคือ Post Processing Effect   
คือการทำ Effect เกี่ยวกับภาพหลังจากที่ภาพผ่านการ Render เบื้องต้นไปแล้ว ไปแล้ว และทำการ Render อีกรอบ

Engine ดีๆ จะมี Post-Processing ให้บางอย่าง เช่นการทำ Bloom/HDR/Motion Blur
เช่น เวลาเราใช้ท่าไม้ตายใส่มอนเตอร์ แล้วภาพจะโฟกัสไปที่จุดตายของมอนส์เตอร์ โดยที่รอบๆจะเบลอ
และเป็นรัศมีพุ่งออกมา   .... คุณคิดว่า แบบนี้ มันทช่วยให้เกมส์น่าเล่นขึ้นไหม?
หรือเวลาตัวละครโดนแก๊สพิษ แล้วทั้งฉากจะเป็นสีเขียว และมีบางส่วนบิดเบี้ยวไปมา อะไรแบบนี้
ซึ่งสิ่งเหล่านี้มันทำให้เกมส์น่าเล่นขึ้นอีกมากๆ ไม่ใช่แค่เพียงมีมอนส์เตอร์ ตัวละคร เดินไปมา ฟันฉับๆมี Sprite/Particle ขึ้นหน่อย แล้วก็จบ

การทำ Post Processing ในเกมส์มันไม่ง่ายเหมือน เอารูป 2D ไปยัดเข้า Photoshop
แล้วส่วนมากจะใช้ HLSL เป็นหลักในการเขียนซึ่ง HLSL เป็นภาษาโปรแกรมที่ค่อนข้างยาก
เพราะต้องเล่นกับตัวแปรหลายมิติ เพื่อประมวลผล Texture  แต่ถ้าใครเข้าใจแล้วมันก็คงง่าย

Visual Script (Kismet) ( ขออภัยต้องใช้ตัว S  ต้องอ่านว่า วิชวล สินะ)
คือการจำลองการเขียนโปรแกรมด้วยรูปภาพ   แล้วที่ผมยกตัวอย่าง คุณภาพเกมส์ระดับ
Unreal Engine นั้น การที่ตัว Engine นั้นสามารถ Render ภาพออกมาได้สวย  เพราะ Engine มีความพร้อมมาก
ในการรองรับ Model ที่มีการใช้ Texture Mapping หลายชั้น (พวก Normal,Diffuse,Specular )
รวมถึงสามารถทำการคำนวณ เมื่อมีการนำ Texture ไปทำเทคนิคให้พร้อมเสร็จสรรพในตัว
ขนาดใช้การ Visual Script ยังโยงไปโยงมาปวดหัวน่าดูเลยทีเดียว  ถ้าคิดว่า ทำแค่ Texture สำหรับโมเดลผ่านๆแล้วจบๆไป
มันก็คงต้องไปพึ่งส่วนอื่นมากๆอีกเหมือนกันเพื่อทำให้เกิดความสวยงาม

ลองดูรูปนี้ แล้วลองคิดดูว่า ถ้าคิดว่าทำ Model ขึ้นมาแล้ว ใส่ Skin แล้วจบๆไปรึเปล่า
แล้วคิดว่าสิ่งที่เห็นควรเป็นหน้าที่ใคร ในการจัดการเรื่อง Material
ถ้าคุณจ้างแค่คนปั้นโมเดลทั่วไป เทคนิคพวกนี้ เค้าอาจจะทำกันไม่ได้ คุณก็ต้องไปจ้างโปรแกรมเมอร์มาจัดการในส่วนนี้ด้วย
หรืออาจจะทำได้ แต่ไม่รู้อีกจะจับมันยัดลงไปในเกมส์ยังไง
แต่ถ้าคุณจ้างคนปั้นโมเดลที่รู้เทคนิคการทำ Material แบบแปลกๆ และสามารถเขียนโปรแกรมได้ด้วย คุณก็ไม่ต้องจ้างคนเพิ่ม
แล้วก็อาจจะต้องจ่ายแพงอีกหน่อย

เรื่องบางเรื่องผู้พัฒนาเกมส์ไม่มีคนที่มีความสามารถด้านไหนก็จำเป็นต้องตัดเทคนิคด้านนั้นๆออกไป
รวมถึงความต้องการด้าน Performance เงินทุน ด้วย

ไม่เคยสงสัยเหรอครับ ทำไมเกมส์ออนไลน์  ออฟไลน์ หลายๆที่ ทำได้แค่นั้น ? 
เพราะมันมีข้อจำกัดในตัวมันเอง

อย่าง UDK ปล่อยออกมาปีกว่าๆจะเกือบ 2 ปี  แต่คนไทยส่วนมากยังไม่กล้าจับ ด้วยเพราะความยาก
ด้วยเพราะความที่ Engine มันมีความใหญ่ และ ซับซ้อน   แต่คุณภาพที่ได้มันก็คุ้มค่ากับการลงทุน
คนไทยส่วนมากเลยหนีไป Unity3D,iPhone,Andriod,Action Script กันหมด

ถ้าจะเอาคุณภาพเทียบเท่า Dragon Nest นั้น
เรื่องความสวยงามโมเดลไม่ค่อยสำคัญ แต่ควรได้ประมาณหนึ่ง เข้ากับ Concept ของเกมส์
( ผมเคยเล่นจนเลเวล 40 ละ เซิฟญี่ปุ่น และเท่าที่สังเกตุ เค้าจะเน้นโมเดลของ Boss เป็นพิเศษ)
แต่สำคัญที่การ
จัดการ Game Design จัดการ Game Play
จัดการโมเดล จัดการ Animation ไม่ให้แข็งทื่อ ( ด้วยการ Blend Animation )
จัดการเรื่อง คุณภาพ Texture ให้มีความละเอียดสูง
จัดการเรือง เทคนิคในการควบคุม Texture / Material ของ Model
จัดการเรื่อง คุณภาพแสงเงาของ Environment
จัดการ Particle Effect
จัดการ Game System 
จัดการเรื่อง GUI
จัดการเรื่อง Post Processing Effect ต่างๆ -

ถ้าคุณเคยเล่นเกมส์ ผมชอบ FF7 FF9 มากกว่า FF12 เสียอีก  ทั้งๆที่ Model FF12 มันสวยกว่า  แต่ไม่ได้แปลว่าเกมส์มันจะสนุกกว่า

ส่วนเรื่องจ้างคนมันพูดอยาก  เพราะคงไม่มีใครรู้ไปทุกเรื่องทุกอย่าง อย่างผมทำเรื่อง Game System กับ GUI ได้ดี
แต่ผมก็ไม่ถนัดด้าน Graphic Effect เอาซะเลย และผมก็เชื่อว่า คนที่ถนัดด้าน Graphic Effect ก็เขียน Game System สู้ผมไม่ได้เหมือนกัน
ดังนั้นถ้าคุณจะจ้างใคร ก็ต้องรู้ซะก่อนว่า เกมส์ที่คุณจะทำ ต้องการ Skill อะไรบ้าง แล้วค่อยไปแบ่งๆออกมาว่าจะจ้างขั้นต่ำกี่คน
ซึ่งคุณจะต้องกำหนดเอง หรือไม่ก็ต้องไปลองขอคำปรึกษาคนที่อยู่ในธุรกิจนี้จริงๆ

และที่สำคัญคือ Engine ถ้าคุณลงทุนกับ Engine ดีหน่อยมันก็จะช่วยคุณได้เยอะพอสมควร
เพราะมันจะลดข้อจำกัดของบุคคลากรลงไปได้  แต่ก็ต้องฝึกกับ Engine นั้นๆจนคล่อง
แต่ถ้าคุณใช้ Engine คุณภาพต่ำ หรือ จะพัฒนา Engine เอง คุณก็ต้องจ้าง เทพ  หรือ กองทัพ มาทำงานเท่านั้น

ปล. ขออภัยมาตอบให้ดึกๆ พอดีลองโหลด Unity3d มาลองเล่น  แต่รู้สึกว่า UDK ใช้ง่ายกว่าซะงั้น
นั่งงม Unity อยู่นาน ยังงงอยู่เลย - -

ปล.2  สร้างโมเดลขึ้นมา มันไม่ยาก แต่ควบคุมให้ได้ดั่งใจนึก มันไม่ง่าย
« Last Edit: 08 August 2011, 07:09:43 PM by centino » Logged

zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #22 on: 08 August 2011, 12:26:31 PM »

ขอบคุณครับ งัวเงียขึ้นมาเลยมาตอบซะหน่อย เดี๋ยวพรุ่งนี้คุยต่อนะครับ
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #23 on: 08 August 2011, 08:13:44 PM »

อรุณสวัสดิ์ครับขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณcentino  และคนอื่นๆนะครับ

ผมลองหาข้อมูลอื่นๆ จากที่คุณcentino ได้ลองถามว่า

ลองดูรูปนี้ แล้วลองคิดดูว่า ถ้าคิดว่าทำ Model ขึ้นมาแล้ว ใส่ Skin แล้วจบๆไปรึเปล่า
แล้วคิดว่าสิ่งที่เห็นควรเป็นหน้าที่ใคร ในการจัดการเรื่อง Material
ถ้าคุณจ้างแค่คนปั้นโมเดลทั่วไป เทคนิคพวกนี้ เค้าอาจจะทำกันไม่ได้ คุณก็ต้องไปจ้างโปรแกรมเมอร์มาจัดการในส่วนนี้ด้วย
หรืออาจจะทำได้ แต่ไม่รู้อีกจะจับมันยัดลงไปในเกมส์ยังไง
แต่ถ้าคุณจ้างคนปั้นโมเดลที่รู้เทคนิคการทำ Material แบบแปลกๆ และสามารถเขียนโปรแกรมได้ด้วย คุณก็ไม่ต้องจ้างคนเพิ่ม
แล้วก็อาจจะต้องจ่ายแพงอีกหน่อย

เรื่องบางเรื่องผู้พัฒนาเกมส์ไม่มีคนที่มีความสามารถด้านไหนก็จำเป็นต้องตัดเทคนิคด้านนั้นๆออกไป
รวมถึงความต้องการด้าน Performance เงินทุน ด้วย

ไม่เคยสงสัยเหรอครับ ทำไมเกมส์ออนไลน์  ออฟไลน์ หลายๆที่ ทำได้แค่นั้น ?

1..หากเป็นแบบในภาพ ผมคิดว่ามันไม่จำเป็นต้องใช้อะไรยุ่งยากไม่ใช่หรือครับ ก็แค่ทำโมเดลออกมา แล้วอยากให้เป็นใสๆแบบมีการหักเหแสงแบบนั้น ก็เลือกshader ที่มันใส และหักเหแสง ประมาณ อารมณ์ไอร้อนของไฟ ก็ได้แล้ว shader แบบนั้นมันก็ไม่ไ่ด้ยุ่งยากอะไรนี่ครับ ผมเข้าใจถูกหรือผิดอย่างไร

มันมีอะไรยุ่งยากกว่านั้นหรือครับ

2...ข้อจำกัดในตัวมันเอง
อันนี้ หากพูดจริงๆ คือฝีมือของคนทำไม่ถึงขั้นไม่เกี่ยวกับทางด้านเครื่องมือใช่ไหมครับ หากเป็นข้อจำกัดทางด้านเครื่องมือนั้น มันมีอะไรบ้าง พอลิสมาได้ไหมครับ

คือผมได้ลอง โหลดงานของคุณ มาดูแล้ว ผมอยากจะถามว่า หาก จะปรับปรุงคุณภาพเนี่ย หากเป็นคุณเองจะทำอย่างไรบ้างเพาะผมวิจารณ์ตามจริง หากโกรธ ก็ขอโทษด้วย  ว่างานของคุณเองยังคุณภาพด้อยกว่า12หางอีกน่ะครับ
คุณรู้หรือปล่าวว่ามีส่วนไหนที่้ต้องแก้ไข และสาเหตุที่ไม่แก้ไขเพราะอะไรหรือครับ หรือเพราะว่าเป็นงานทำเล่นๆ เลยไม่อยากทุ่มเท

หากถามให้ละเอียดคือ ผมอยากทราบว่า ทำไมพื้นมันโล่งแบบนั้นมีข้อผิดพลาดอะไรเกิดขึ้นกับคอมผมหรือปล่าว(ต้องปรับตรงไหนหรือปล่าวให้คุณภาพมันดีกว่านี้) หญ้ามันหร่อมแหรมๆ สามารถทำให้ต้นไม้+หญ้าขึ้นเต็มกลายเป็นแบบป่าพงหญ้าไม่ได้เหรอครับ

และงานของคุณนั้น เจอขีดจำกัดทางด้านเครื่องมือ หรือฝีมือของตนเองครับ  และมีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้าง
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

« Reply #24 on: 08 August 2011, 08:18:39 PM »

จัดการโมเดล จัดการ Animation ไม่ให้แข็งทื่อ ( ด้วยการ Blend Animation )
จัดการเรื่อง คุณภาพ Texture ให้มีความละเอียดสูง
จัดการเรือง เทคนิคในการควบคุม Texture / Material ของ Model
จัดการเรื่อง คุณภาพแสงเงาของ Environment
จัดการเรื่อง Post Processing Effect ต่างๆ -

ขอถามเป็นข้อๆเพิ่มเติมนะครับ

1...Blend Animation  คืออะไรครับ หากเราให้คนเก่งๆทำอนิเมชั่นที่ราบลื่นมาแล้วยังใช้ไม่ได้อีกหรือครับ

2..Environment  คืออะไรครับ

3..GUI คืออะไรหรือครับเห็นคุณบอกว่าตนเองทำส่วนนี้ได้ดีด้วย

4...Post Processing Effect คืออะไรหรือครับ

ขอบคุณมากครับ ตอบเย็นๆค่ำจะรอฟังคำตอบนะครับ

ปล..สรุปคือขั้นตอนที่ว่ามาค่ายเกมที่ทำเกมออกมาในไทยไม่มีคนทำด้านที่ว่ามาใช่ไหมครับ งานเลยออกมาไม่ดี
« Last Edit: 08 August 2011, 08:43:24 PM by zero_sen » Logged
centino
Jr. Member
*

« Reply #25 on: 08 August 2011, 09:46:59 PM »

อรุณสวัสดิ์ครับขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณcentino  และคนอื่นๆนะครับ

ผมลองหาข้อมูลอื่นๆ จากที่คุณcentino ได้ลองถามว่า

1..หากเป็นแบบในภาพ ผมคิดว่ามันไม่จำเป็นต้องใช้อะไรยุ่งยากไม่ใช่หรือครับ ก็แค่ทำโมเดลออกมา แล้วอยากให้เป็นใสๆแบบมีการหักเหแสงแบบนั้น ก็เลือกshader ที่มันใส และหักเหแสง ประมาณ อารมณ์ไอร้อนของไฟ ก็ได้แล้ว shader แบบนั้นมันก็ไม่ไ่ด้ยุ่งยากอะไรนี่ครับ ผมเข้าใจถูกหรือผิดอย่างไร

มันมีอะไรยุ่งยากกว่านั้นหรือครับ

อันนี้ หากพูดจริงๆ คือฝีมือของคนทำไม่ถึงขั้นไม่เกี่ยวกับทางด้านเครื่องมือใช่ไหมครับ หากเป็นข้อจำกัดทางด้านเครื่องมือนั้น มันมีอะไรบ้าง พอลิสมาได้ไหมครับ

คือผมได้ลอง โหลดงานของคุณ มาดูแล้ว ผมอยากจะถามว่า หาก จะปรับปรุงคุณภาพเนี่ย หากเป็นคุณเองจะทำอย่างไรบ้างเพาะผมวิจารณ์ตามจริง หากโกรธ ก็ขอโทษด้วย  ว่างานของคุณเองยังคุณภาพด้อยกว่า12หางอีกน่ะครับ
คุณรู้หรือปล่าวว่ามีส่วนไหนที่้ต้องแก้ไข และสาเหตุที่ไม่แก้ไขเพราะอะไรหรือครับ หรือเพราะว่าเป็นงานทำเล่นๆ เลยไม่อยากทุ่มเท

หากถามให้ละเอียดคือ ผมอยากทราบว่า ทำไมพื้นมันโล่งแบบนั้นมีข้อผิดพลาดอะไรเกิดขึ้นกับคอมผมหรือปล่าว(ต้องปรับตรงไหนหรือปล่าวให้คุณภาพมันดีกว่านี้) หญ้ามันหร่อมแหรมๆ สามารถทำให้ต้นไม้+หญ้าขึ้นเต็มกลายเป็นแบบป่าพงหญ้าไม่ได้เหรอครับ

และงานของคุณนั้น เจอขีดจำกัดทางด้านเครื่องมือ หรือฝีมือของตนเองครับ  และมีแนวทางแก้ไขอย่างไรบ้าง

ข้อจำกัดผมมีแน่นอนครับ

1. Engine ที่ผมใช้ มี Tools น้อยมาก ถึงน้อยที่สุด ดังนั้น ต้องสร้าง Tools เอง
(ขนาด GUI ยังต้องเขียนเอง  ถึงจะมี GUI ตัวอื่นๆมาให้ใช้ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันดีกว่าที่ผมใช้เท่าไหร่ แต่มันก้มีบ้างเรื่องที่ดีกว่า แค่นั้น)
2. ปัญหาจากตัว Engine เอง ในเรื่องของการเรนเดอร์เงา
3. ผมจะโกรธทำไม งานผมทำคนเดียวแค่ 3 เดือน ครับ  เพื่อส่งโปรเจคเท่านั้น
4. ผมเขียน HLSL ไม่เป็น และ Engine ที่ผมใช้ มันต้องเขียน HLSL และ Combine กับ Source Code
หลายๆจุด ไม่สามารถเรียกมา Compile แล้ว จับยัดลง Model ได้เลย
5. เรื่องต้นหญ้า หรอมแหลมนั้น เพราะไม่มี Tools  เลยเขียนเองแบบคร่าวๆ เป็นการเพ้นท์จุดบนรูปแล้วแปลงเป็น
ตำแหน่งก็แค่นั้น แค่ทดสอบให้มันใช้งานได้ก็โอเคละ http://zicma.rc-part.com/source/XS.jpg
และต้นหญ้าที่ผมใช้มันเป็น Mesh ไม่ใช่ Billboard Texture ดังนั้นจำนวน โพลิก้อนมันเยอะ ผมเลยใส่น้อยๆ แค่พอใส่ได้เท่านั้น
6. ผมไม่ถนัดด้าน Graphic ดังนั้นอะไรที่เกี่ยวกับมัน ผม Skip ไป

เพิ่มเติมเรื่องต้นไม้ด้วยละกัน
ถ้าจะเอาเยอะๆมันมีข้อจำกัดที่ตัว Engine ด้วย เพราะถึงแม้ว่าเราจะใช้วิธี Range Detect เพื่อ on/off Render มัน แต่จำนวน Loop ก็ยังอยู่ในการประมวลผลอยู่ดี
แต่ถ้าทำแบบ Dynamic Object  จังหวะการ Create/Destroy Object ก็ทำให้เกิดการกระตุกเล็กน้อย  แต่มันรู้สึกได้ ซึ่งมันอาจจะมาจาก Algorithm
ผมไม่ดีเองนั่นแหละ  ที่ลองใส่ต้นไม้ 1500 ต้นลงไปในฉากเดียว แล้วรู้สึกหน่วงๆ เลยเอาออก

คนเราต้องพัฒนาตัวเองด้วยการเสริมจุดแข็ง  ไม่ใช่การลบจุดอ่อน  คุณว่าจริงไหม
---

1..หากเป็นแบบในภาพ ผมคิดว่ามันไม่จำเป็นต้องใช้อะไรยุ่งยากไม่ใช่หรือครับ ก็แค่ทำโมเดลออกมา แล้วอยากให้เป็นใสๆแบบมีการหักเหแสงแบบนั้น ก็เลือกshader ที่มันใส และหักเหแสง ประมาณ อารมณ์ไอร้อนของไฟ ก็ได้แล้ว shader แบบนั้นมันก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรนี่ครับ ผมเข้าใจถูกหรือผิดอย่างไร

1. คำว่า " เลือก "  คืออะไรครับ ก๊อปปี้มา โหลดมา หรือเอามาจากเครื่องมือที่มีให้ หรือเขียนโค๊ดเอง  ความยากง่ายขึ้นอยู่กับหนทางที่เอามาใช้ด้วยเหมือนกันนะครับ

2. Engine เองมันก็มีข้อจำกัด แต่ถ้าราคาแพงข้อจำกัดก็น้อยหน่อย  คนเองก็มีข้อจำกัดอยู่แล้วเป็นเรื่องปกติ
ข้อจำกัดของ
Engine หลักๆเลย คือ Tools ต่างๆ ที่ Support มันเอง  มีให้ใช้มากมาย ไม่ต้องเสียเวลาไปสร้าง Tools เอง
ลองคิดดูถ้า Unreal Engine ,Cry Engine  ไม่ใช้ Speedtree เข้ามาช่วย  คุณคงไม่ได้เห็นเกมส์ Crysis มีเกาะทั้งเกาะเต็มไปด้วยป่าแน่ๆ
ส่วนข้อรองๆก็คือ คุณภาพของการ Render

« Last Edit: 08 August 2011, 10:12:02 PM by centino » Logged

centino
Jr. Member
*

« Reply #26 on: 08 August 2011, 10:08:43 PM »

ขอถามเป็นข้อๆเพิ่มเติมนะครับ

1...Blend Animation  คืออะไรครับ หากเราให้คนเก่งๆทำอนิเมชั่นที่ราบลื่นมาแล้วยังใช้ไม่ได้อีกหรือครับ

2..Environment  คืออะไรครับ

3..GUI คืออะไรหรือครับเห็นคุณบอกว่าตนเองทำส่วนนี้ได้ดีด้วย

4...Post Processing Effect คืออะไรหรือครับ

ขอบคุณมากครับ ตอบเย็นๆค่ำจะรอฟังคำตอบนะครับ

ปล..สรุปคือขั้นตอนที่ว่ามาค่ายเกมที่ทำเกมออกมาในไทยไม่มีคนทำด้านที่ว่ามาใช่ไหมครับ งานเลยออกมาไม่ดี

1. ขึ้นอยู่กับ Engine ที่ใช้  ถ้าคุณใช้ UDK ก็สบาย เพราะ การ Blend Animation จะได้เรือง Physx เข้าไปช่วยด้วย เพิ่มความสมจริง
ถ้าเป็นการทำ Animation บน maya/3dsmax เพียวๆ  มันก็ต่างกัน เพราะมันไม่ได้ใช้ Source code ควบคุม
กระโดด ก็กระโดด เท่าเดิม ด้วยท่าทางเดิมๆ  กระเด็นล้มด้วยท่าเดิม อะไรประมาณนี้  ถึงแม้มันจะถูกปรับให้เหมือนจริง
แต่มันเป็นการเหมือนจริง แบบเดิมๆ  ที่ไม่ได้ผันแปรไปตามแรงที่กระทำ  ซึ่งถ้าอยากได้ความสมจริง คุณก็ต้องไปผัวผันกับเรื่อง Physic ด้วย

2. Environment คือฉากทั่วๆไปนี่แหละครับ แต่เน้นสภาพความเป็นธรรมชาติ  ซึ่งต่างกับ Level ที่เน้นความเป็น สิ่งก่อสร้างซะมากกว่า
ความสวยสมจริงตามแบบธรรมชาติ  มีกระต่ายเดินไปมา  ปลาว่ายในน้ำที่ไม่ใช่แบบเดิมๆวนไปวนลูป การสร้างฉากด้วยการเขียนโปรแกรม
เพิ่มเติมหลายๆอย่าง แสงเงาที่มีต่อฉาก Sun Ray อะไรแบบนี้ ( ถ้า Engine ดีก็มีตัวช่วยเยอะ )

3. GUI ก็  Graphic User Interface ไงครับ  ส่วนติดต่อระหว่าง Game System กับ ผู้เล่น
ตัวอย่าง http://www.youtube.com/user/zicmaxx?feature=mhsn
บางเกมส์ก็เขียนแบบง่ายๆไม่ค่อยใส่ใจกับมัน การทำ GUI ก็ยุ่งยากไม่น้อย แต่ถ้าเอาแบบง่ายๆก็ได้ไม่ผิด

4. Post Processing Effect อธิบายไปแล้ว ทำได้ก็ดี ไม่มีก็ไม่ผิด

ถ้ายังไม่เข้าใจอะไร ย้อนกลับไปอ่าน Rep แรกๆอีกก็ได้นะครับ  ผมลองอ่านดูละ ผมว่าเค้าก็ตอบกันไปพอสมควรแล้ว
เรื่องการสร้างเกมส์มันมีหลายอย่างที่สามารถตัดทิ้งได้และมันก็มีตัวช่วยเยอะ ขึ้นกับ เงินในมือ

ผมก็ยังสงสัยเหมือนกันว่าทำไม บริษัทผลิตเกมส์ 3D ในไทย ไปอยู่หลืบไหนกันหมด
เป็นเพราะอะไร ใครก็ได้ช่วยบอกผมที ?

centino
Jr. Member
*

« Reply #27 on: 08 August 2011, 10:26:19 PM »

แถมให้อีก Rep ละกัน

ผมคิดว่าคุณ จขกท อาจจะเป็นแค่คนมองผ่านๆ แต่ไม่ได้อยู่กับการพัฒนาเกมส์ในระดับของการเขียนโปรแกรม
จึงทำให้รู้สึกว่าการทำเกมส์ให้สวยเทียบเท่าต่างประเทศนั้น เป็นแค่การเปลี่ยนโมเดล
ดังนั้นจึงอยากให้คุณลองพิจารณาถึงปัจจัยภายในเกมส์ให้ดีก่อนว่า  คำว่า ความสวยงาม มันเกิดจากอะไรบ้าง
อย่างโมเดลในเกมส์ 12 หาง มันไม่ได้ขี้เหร่นะ แต่ทำไมมันถึงสวยไม่สุด  เป็นเพราะอะไร

โมเดลเกมส์ Dragon Nest มันก็เฉยๆสำหรับผม  แต่ทำไมทั้งฉากมันดูดีกว่า  คุณคิดว่าเป็นเพราะอะไรล่ะ
ลองไปคิดดู

สำหรับผมคิดว่าเงิน 3 ล้าน  มันก็ทำให้ได้เกมส์ในราคา 3 ล้าน
เงิน 50 ล้าน ก็ทำให้ได้เกมส์ในราคา 50 ล้าน
ถ้าคิดจะทำให้เงิน 3 ล้าน ได้เกมส์คุณภาพเท่ากับเงิน 50 ล้าน
ผมว่าคนทำต้องทำด้วยหัวใจจริงๆเท่านั้นล่ะครับ

pandaARM
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-2

« Reply #28 on: 09 August 2011, 12:42:30 AM »

ใน udk ไม่มีให้เลือกคับที่เห็นโยงๆด้านขวาต้องทำเอง ต้องเข้าใจวิธีการทำงานของไอ้ที่โยงๆกันอยู่ด้านขวาด้วยคับถ้าลอกเค้ามาแล้วมีคนสั่งว่าอยากให้ตัวโมเดลเริ่มจากตัวโมเดลที่ไม่โปร่งแสงแล้วค่อยๆโปร่งแสงจนเป็นแบบในรูปต้องทำยังไงนั้นคือหน้าที่ของคนพวกนี้คับ ตามที่คุณ centino บอกไว้ ตัวอย่างในเกม The Last Remnant ก็ใช้เทคนิคพวกนี้เหมือนกัน เวลากล้องเข้ามาใกล้ๆตัวละครเรื่อยๆตัวละครจะค่อยๆโปร่งแสงจนหายไปเลย  Grin
« Last Edit: 09 August 2011, 12:49:04 AM by pandaARM » Logged
Full Member
*

« Reply #29 on: 09 August 2011, 01:38:44 AM »

จากที่เห็นใน http://i.imgur.com/TZorA.jpg ก็ไม่มีอะไรมากเพราะเป็นพื่นฐาน หาก รู้เรื่อง แสง สี เงา เท็กเชอร์ ในเฉดเดอร์ ที่เห็นแล้วตกใจคือ ไม่ต้องมาเขียนโคดเท็กนิกพื่นฐาน เฉดเดอร์ อย่าง Fresnel อ่านว่า ฟรีเนล แถมมีซอกเก็ทให้ใส่อีกเพียบ ฮือๆ แล้วเกมเอนจิ้นผมเมื่อไหร่จะได้แบบนี้ซักที

Pages: [1] 2   Go Up
  Print  

Jump to: