ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
26 September 2017, 11:25:20 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: ขอถามพี่ๆเรื่องเกมส์ MMORPG หน่อยครับ  (Read 5370 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Bossnattawut
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-1

« on: 24 July 2011, 03:56:30 AM »

อยากทราบว่าทำมัยประเทศไทยไม่ค่อยทำเกมส์ แนวนี้ออกมา
การทำเกมส์แนวนี้ต้องใช้ทุนสูงหรือว่ายังไงหรอครับ
รบกวนช่วยอธิบายเรื่องการตลาดให้หน่อยครับ เช่น ปัจจัยต่าง เอาแบบย่อๆก็ได้ครับ
พอดีก่อนจะถามก็ไปหาข้อมูลจากหลายๆเว็บแล้วแต่ยังไม่ค่อยได้ตามต้องการเท่าไหร่
ขอบคุณมากครับ
centino
Approved Member
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +13/-0

« Reply #1 on: 24 July 2011, 06:47:21 AM »

การทำ MMO เป็นอะไรที่ไม่ง่าย เขียนโปรแกรมที่ค่อนข้างยากครับ
เพราะต้องเล่นกับ Network + Multi-Threading + Data Packet

ที่สำคัญที่ทำให้การทำ MMO ไม่ค่อยแพร่หลายในวงนักพัฒนาเกมส์ Indy/อิสระ
เพราะมันไม่มี Engine หรือ Library ให้ใช้ฟรี เพื่อทำ Server ของตัวเองแบบง่ายๆ ( หรืออาจจะมี ใครรู้ก็บอกที )
ส่วนมากเป็นการเขียนขึ้นมาแบบใช้เองภายในองค์กร หรือไม่ก็ต้องเสียเงิน ( เหมือนเคยเห็น )

ประเด็นมันอยู่ที่ตัว Server นี่แหละ

แต่การทำ MMO มันก็ดีอย่างนะ มันจัดการข้อมูลได้ง่าย เพราะ DBMS มันช่วยได้เยอะ

ใครมีอะไรเสริมเชิญต่อได้ หรือผมพูดอะไรผิดไปทักท้วงได้นะครับ

เพิ่มเติม  เช่นถ้าคุณสามารถพัฒนาตัว Server ของตัวเองได้ + มี Client Template ก็สามารถทำเกมส์ออกมาได้เรื่อยๆ
เหมือนที่หลายๆบริษัทเกมส์ในจีนทำอยู่  เปลี่ยนแค่ Contents แต่ระบบเกมส์หลายๆอย่างยังเหมือนเดิม
« Last Edit: 24 July 2011, 06:49:13 AM by centino » Logged

Newbie
*

« Reply #2 on: 24 July 2011, 09:46:25 AM »

ขอบคุณที่มาให้ความรู้ครับ
ขอถามต่ออีกนิดครับว่า การที่ประเทศไทยสร้างเกมส์ออกมาเองกับซื้อลิขสิทมาอันไหนถูกกว่ากันครับ
แล้วจะส่งผลต่อค่าบริการเกมส์รึปล่าวครับ  ไม่ว่าจะเป็นแบบแอร์ไทม์หรือำอเทมมอลล์
Plus Pingya
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +12/-0

Plus Pingya

« Reply #3 on: 24 July 2011, 11:15:56 AM »

น่าจะซื้อถูกกว่าครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับดีล ข้อตกลงที่เขาตกลงกัน เช่นถ้าซื้อราคาถูกก็แบ่งเปอเซนต์กัน ถ้าซื้อขาดก็รับเองเต็ม อันนี้เป็นสิ่งที่ผมเดาเอานะครับ แต่ในมุมของนักธุรกิจ เขาจะคิดว่า ซื้อดีกว่า เกมมันเห็นๆอยุ่แล้วว่าภาพสวย น่าเล่น คนไทยน่าจะชอบ เทียบกับเกมที่ต้องพัฒนาเอง ต้องรอต้องลุ้น หลายเกมแป้กไปแล้ว หลายเกมก็แค่พออยู่ได้ แต่เกมที่รุ่งจริงๆ ไม่มีให้เห็นเลย

ถ้าใครคิดจะทำเกมออนไลน์ตอนนี้ผมบอกเลย ต้องมีคอนแท็กที่เยี่ยมยอด เช่นสามารถหาพาทเนอร์ขายเกมให้ได้เยอะๆ หรือร่วมมือกันเปิดเซอร์เวอร์ในหลายๆประเทศ มีองค์ประกอบธุรกิจที่ดี การตลาดพร้อม มารเก็ตติ้งพร้อม สาม...สี่... เกมไทสู้ๆ เกมไทยสู้ตาย เกมไทยไว้ลาย เกมไทยสู้ๆ

Is this help? Smiley

Newbie
*

« Reply #4 on: 25 July 2011, 05:02:01 AM »

ขอบคุณมากครับ

พอดีตอนนี้กำลังทำศิลปะนิพนธ์เรื่องออกแบบคาแรคเตอร์เกมส์ mmorpg นะครับ
ซึ่งได้แรงบัลดาลใจมากจากวรรณกรรมแฟนเรื่อง  เดอะไวท์โรด

เลยพยายามจะหาเหตุผลที่ดีไปเสนอให้อาจารอนุญาติให้ทำโครงการนะครับ
เรื่องข้อมูลเกมส์ก็พอมียุ แต่เรื่องการตลาดนี่สิครับหาข้อมูลยากมาก T_T
zero_sen
Kak Member
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-11

« Reply #5 on: 26 July 2011, 03:04:38 AM »

คิดว่า12หาง เป็นไงมั่งครับลองไปหาข้อมูลเกมนั้นดูบางทีอาจจะมีหนทางอะไรมั่ง
Newbie
*

« Reply #6 on: 26 July 2011, 08:42:33 AM »

เคยลองเล่นเมื่อตอนโคสเบต้า ผมว่าก็โอเคยุน่ะครับสำหรับก้าวแรกๆของเกมส์ mmoไทย
แต่บางทีตัวละครเหมือนดูแบนๆไปนิด ถ้าได้ละเอียดอีกซักนิดคงจาดี
ผมก็หยิบเอาเกมส์นี้และเกมส์ไทยหลายๆเกมส์มาเป็นประเดนในการเสนอน่ะ
ที่สำคัญการมีเกมส์ไทยออกมาส่งผลดีหลายอย่างเลยในวงกว้าง
ต้องไปโหลดมาเล่นใหม่ละ ไม่รู้เค้าไปถึงไหนกานแล้ว แล้วก็ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
Plus Pingya
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +12/-0

Plus Pingya

« Reply #7 on: 27 July 2011, 01:08:31 AM »

สำหรับ 12tails แล้ว ดูจากรูปลักษณ์แล้วน่าจะคั่วที่ 1 หรือไม่ก็ที่ 2 กับเกม KIA อยู่นะครับ (ย้ำอีกครั้ง! ดูจากรูปลักษณ์นะครับ ไม่เคยเล่นจริงจัง)

Newbie
*

« Reply #8 on: 27 July 2011, 06:37:29 AM »

วันนี้ไปเสนอโครงการมาเรียบร้อย โดนอาจารย์ยิงเล๊ะ ไม่รู้จะรุ่งหรือร่วงเลยครับ ต้องรอลุ้นผลอาทิตหน้า T_T
มันยากจิงหน้อจะทำเกมส์ออกมาซักเกมส์
ibankzero
Newbie
*

« Reply #9 on: 27 July 2011, 09:33:51 AM »

ผมก็หัดทำอยู่อะครับ ใช้ unity ทำ เช่นเดียวกับ 12 หางอะ
ถ้าใช้ตัวฟรี ขายได้ไม่ต้องเสียอะไรเลย
ใช้ทำเรื่อง network ได้ง่ายๆด้วยอะ

http://www.youtube.com/watch?v=Up9dAX2rGto

อันนี้อะครับ นั้งทำไปเรื่อยๆ เก็บประสบการณ์ สักวันมันคงพร้อมให้คนอื่นเล่นได้ ฮ่าๆ
Newbie
*

« Reply #10 on: 30 July 2011, 06:14:52 AM »

ขอบคุณครับ...เข้าไปดูแล้วน่าสนใจดี เด๋วจะลองศึกษาดูบ้างครับ
SamNainocard
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-0

« Reply #11 on: 30 July 2011, 06:34:34 AM »

Esenthel Engine นี้เจ้าของบอกใช้ทำ MMO ได้ (แต่ทำ single หรือแบบทั่วไป ก็ได้) มี Network code กับ tool ครบ
และฟรีด้วย (เว้นแต่จะเอาไปขาย ซึ่งถ้าไม่ได้ทำคนเดียวก็ต้อง 750$ (จำไม่ได้ว่า 150$ นี้อณุญติให้คนใน team รึเปล่า) ต่อรองได้)

ibankzero
Newbie
*

« Reply #12 on: 30 July 2011, 10:58:16 AM »

ถ้าสนใจ unity ก็ มาพูดคุยกันได้ ที่
http://www.facebook.com/DreamTeamGameStudio
นะครับ ผมก็ พึ่งหัดเขียนได้ 4 5 เดือน
ชื่อเป็น game studio แต่ ยังไม่มีเกมเป็นชิ้นเป็นอัน นะ แฮะๆ
ตั้งไว้เอา เท่ เฉยๆ
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: