ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
26 September 2017, 11:23:55 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: ทำอย่างไรให้ภาพเกมส์ของเราสวยขึ้น ช่วยแนะนำหน่อยคัฟ  (Read 3902 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
neomasteI2
Approved Member
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-11

« on: 18 July 2011, 02:08:53 AM »

คือผมมือใหม่น่ะคัฟ

ถ้าจะทำให้ภาพสวยขึ้นนี้ขึ้นอยู่กับอะไรเอ่ย
engine ที่ผมใช้เป็นของที่คนอื่นเค้าเขียนมาให้ ไม่ได้เขียนเอง ก็เลย งงไปหน่อย แต่ engine ที่ผมใช้ตัวนี้เค้าเขียน ติดต่อกับ sdk เอง
พอจะเป็นไปได้ไหมที่ผมจะทำให้ภาพมันสวยขึ้นโดยที่เรา มาแก้ที่โค้ดใน engine
หรือผมต้องหาอะไรมาเสริม หรือว่า มันได้มากสุดแค่นั้น หรือว่า....

ช่วยแนะนำหน่อยคัฟ
Thaina
Hero Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +29/-83

« Reply #1 on: 18 July 2011, 07:10:45 AM »

Artist ครับ

โปรแกรมเมอร์มีหน้าที่ใช้เทคโนโลยีที่อาร์ทติสท์อยากให้ใช้เท่านั้นแหละ
centino
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +13/-0

« Reply #2 on: 19 July 2011, 04:30:21 AM »

ไม่ใช่ที่ Artist อย่างเดียวครับ ( จริงๆใช้คำว่า Artist มันกว้างไป )

ความสวยงาม มันประกอบด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง ทั้งแสง สี เงา
ถ้า Engine ที่ใช้ไม่ค่อยช่วยในเรื่องนี้ ก็ต้องเป็นหน้าที่ Programmer ที่ต้องจัดการเรื่องการคำนวณแสงสีต่างๆ
เขียน Shader เอง ซึ่งบอกตามตรงว่าไม่ง่าย

Artist สำหรับผม หมายถึงคนปั้นโมเดล และ ทำเกี่ยวกับภาพต่างๆ โดนที่ไม่เกี่ยวกับการเขียนโปรแกรม
ดังนั้น Artist  สำหรับผม ทำหน้าที่ ผลิตวัตถุดิบให้กับเกมส์เท่านั้นครับ

แต่ยังไงก็ต้องทำงานร่วมกับ Programmer อยู่ดี ขาดใครไปก็ไม่ทำให้มันสวยขึ้นได้ทั้งนั้น

neomasteI2
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-11

« Reply #3 on: 21 July 2011, 04:49:31 AM »

ถ้าเกิดว่า โมเดล ธรรมดาๆ จืดๆ ถ้าจะให้สวยคงต้องเน้น ด้านโปรแกรมใช่มะ

จะว่าไปเกมส์ที่อยู่ตรงลายเซ็นของ @centino เป็นโปรเจ็คที่ทำเองรึป่าวเอ่ย แสงสี สวยมากเลยคัฟ
อยากจะทำได้แบบนั้นจัง ถึงโมเดล จะไม่ดีแต่เน้น เรื่อง effect อะไรเงี้ย
ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #4 on: 22 July 2011, 09:29:18 AM »

โมเดล ธรรมดา จืดๆ ถ้าขนาดเรนเดอร์ในโปรแกรมปั้นโมเดลแล้วยังออกมาดูไม่งาม จะให้เอาเข้าเกมแล้วงามคงเป็นไปไม่ได้

จะให้สวย ต้องไล่คนปั้นไปอัพเลเวลครับ

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
pandaARM
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-2

« Reply #5 on: 22 July 2011, 12:25:43 PM »

https://www.cg-academy.net/es_catalog/index.php?cPath=29
แนะนำให้หาพวกนี้มาดูคับ
centino
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +13/-0

« Reply #6 on: 22 July 2011, 09:00:14 PM »

โมเดลผมเอาของ TorchLight  มาครับ
ส่วนเรื่อง Effect ตัว Engine ที่ผมใช้ มีการใช้ Shader ได้หลายแบบ แต่ก็ไม่เพียงพออยู่ดี เพราะมันเป็นแค่การทำ Shader พื้นฐาน
เลยต้องมีการใช้ HLSL ที่เขียนขึ้นมาเพื่อการทำ HDR  เลยทำให้แสงมันดูกระจัดออกมามากว่าปกติครับ
ซึ่งเทคนิคเกี่ยวกับภาพพวกนี้ส่วนจะเป็นพวก Post Render
คือการเอาภาพที่ได้หลังจากการ Render แล้ว มาทำ Effect แล้ว Render ทับเข้าไปอีกที
โดยจะเป็นการประมวลผลในรูปแบบ 2D

ซึ่งถ้าผมไม่ได้ใส่ HDR ( หรือ Bloom Effect ) เข้าไป ภาพในเกมส์ที่ได้ก็จะแข็งกระด้างเหมือนทั่วๆไปครับ

ตัว HLSL ที่ทำ HDR Effect ในเกมส์ที่ผมใช้ ผมก็ไม่ได้เขียนเอง เพราะเขียน HLSL ไม่เป็น แต่มีคนแจกไว้ในบอร์ดของตัว Engine เอง
ต้นฉบับมันเป็น VB.Net ผมก็เอามาแปลงเป็น C++ อีกที แต่กว่าจะแปลงได้ก็มึนไปนานเหมือนกัน เพราะรายละเอียดมันเยอะ
กำหนดค่าผิดไปตัวเดียว มันก็ไม่ทำงานเลย

พวกเรื่อง Effect ต่างๆ ต้องไปศึกษาพวก HLSL  ซึ่งจะทำให้สามารถควบคุมแสงสีในเกมส์ได้ครับ
แต่ ......  ไม่ง่าย 
แต่ก็มีเครื่องมือบางตัวที่ช่วยได้บ้าง พอสมควร เช่น FX Composer ของ nVidia หรือ Rendermonkey ของ ATI

ส่วนตัวผมจะเน้นเรื่อง Game System ทั้งหมดมากกว่า

Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: