ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
19 November 2017, 01:33:17 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1] 2 3   Go Down
  Print  
Author Topic: ช่วงนี้บอล์ดเงียบๆจัง  (Read 18250 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
noky
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +3/-0

« on: 31 May 2006, 08:44:16 PM »

ช่วงนี้ บอล์ดเงียบๆ พี่ๆน้องๆหลายๆคนอาจจะซุ่มทำเกมอันสุดยอดอยู่แน่ๆ โดยปกติแล้วผมจะไม่บอกบอล์ดนี้ให้คนอื่น จนกว่าจะเจอคนที่สนใจจริงๆเท่านั้น คือผมกลัวบอล์ดดีๆแบบนี้จะเจอสารพัดปัญหาไร้สาระ เช่น บอทสมัคร โฆษณาลดความอ้วน พวกปั๊มกระทู้ ฯลฯ �คนในทำเกมเสร็จแล้ว เอามาให้ดูกันบ้างนะครับ �;)
นายตาหวาน (Mr.Tawan)
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +61/-36

« Reply #1 on: 31 May 2006, 09:05:31 PM »

ถ้าอยากเล่นของผมคงต้องเสียตังค์ซื้อล่ะครับ (ที่จริงมันของบริืษัท) ว่าแต่เมืองไทยมันไม่มีขายกระมัง Tongue

ไม่ต้องซีเรียสเน้อ เกมมันก็งั้น ๆ แหละ Tongue

Are you feeling fine?
眠れない夜には君の幻が...
She said, "Loving you made me happy everyday"
AAG_th4
Hero Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +42/-7

Fighter/Attack Pilot

« Reply #2 on: 31 May 2006, 10:00:46 PM »

วงการพัฒนา Game ในไทยเรานี้อยู่มานานมากเกินไปก็ใช่ว่าจะหาความมั่นคงได้ครับ
ผมว่า Webboard เงียบๆอย่างนี้ก็น่าอยู่ดีนะครับ
แต่ส่วนตัวผมเองแล้วขาดเป้าหมายในการพัฒนา Game ครับคือ ไม่ทราบว่าจะทำ Game ไปให้ใครเล่นเพราะ Game ที่ผมอยากทำมันมีคนเล่นน้อยมากในไทย(Combat Simulation) แถมพัฒนายากเสียด้วย
สรุป เบื่อครับ

ประเทศไทยขณะนี้ต้องการผู้เสียสละ มิใช่ผู้ที่จะคอยตักตวงผลประโยชน์

"Rig for Sillent Running"
โหมด
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +16/-1

นาน ๆ โพสต์กระทู้ที - - (จริง?)

« Reply #3 on: 01 June 2006, 07:30:29 AM »

เงียบงี้ก็ต้องจัด meeting ดิ :p

เกมจะเสร็จไว ถ้าไม่ขี้เกียจน่อ
EndoBee
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +15/-0

« Reply #4 on: 01 June 2006, 07:41:58 PM »

เห็นด้วยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีคนมา post แล้วผมเองก็ไม่รู้จะ post อะไร

คุณ AAG_th4 ส่งมา เด๋วผมเล่นให้ครับ
yod
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +150/-15

« Reply #5 on: 01 June 2006, 08:37:18 PM »

ก็เงียบดีครับ : D
- อืม meeting ไม่ได้จัดนานแล้ว คิดว่าจัดช่วงไหนดีครับ จัดแล้วจะทำอะไรกันดี หรือคุยกันเฉยๆ
- โพสต์เรื่องยากๆ หน่อยก็ได้มั้ง
- รวมหัวกันทำเกม อะไรซักเกมแบบที่ผ่านมา อ่ะนะ หาทีมให้ได้ซัก 30-50 คน แล้วก็รุมๆ กันทำ หนนี้ต้องเข็นให้เสร็จให้ได้ ^^'

..
AAG_th4
Hero Member
*

« Reply #6 on: 01 June 2006, 08:45:29 PM »

Meeting ในหลายๆครั้งที่ผ่านมานอกจากการคุยตามปกติแล้ว กิจกรรมที่เคยทำก็มีเช่นโครงการทำหนังสือ Pocket Book ครับ(อันนี้ผมเองก็เริ่มๆลืมไปแล้ว) ซึ่งถ้าจะมีโครงการใหม่ๆอย่างทำทีมสร้าง Game นี้คงต้องดูอีกที่ครับว่าตอน Meeting กันนี้มีคนไปมากน้อยแค่ไหน ว่างกันหรือไม่ครับ

ประเทศไทยขณะนี้ต้องการผู้เสียสละ มิใช่ผู้ที่จะคอยตักตวงผลประโยชน์

lboonl
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +3/-1

« Reply #7 on: 01 June 2006, 10:18:52 PM »

ทำ tutor แบบลูกโซ่ไหมครับ ^^

1 ---> 3
3 ---> 9

จนท้ายที่สุดจะได้ จำนวนคนที่มีความรู้เป็น 3 ยกกำลัง n

แล้วก็จัดกลุ่ม 3 กำลัง n เป็น x กลุ่ม...

ส่งประกวดผลงาน

แล้วก็ได้รางวัลกันไป

... เพ้อฝันดีจัง  ^^
noky
Full Member
*

« Reply #8 on: 01 June 2006, 11:02:45 PM »

ผมว่าคนที่เก่งๆมีจำนวนน้อยครับ เพราะคนที่ฝ่าฟันมาถึงระดับฝีมือ ต้องมีความพยายามและตั้งใจจริงอยู่สูงเหมือนกัน  Beginerบางท่าน ที่เข้ามาๆก็ฮึดแรกๆ พอเจออะไรยากๆหน่อยก็เริ่มท้อ หายหน้าหายตากันไปหมด  อีกทั้งอนาคตเกมไทยก็ยัง ไม่สดใสเท่าไหร่ที่จะทุ่มเทจริงจังมากๆเพื่อประกอบอาชีพ  ไปหาอะไรอย่างอื่นทำให้ท้องอิ่มดีกว่า ที่เหลือก็แต่คนที่อยากทำ พยายามจริงๆเท่านั้นเอง

หรือว่าจะเขียนบทความ beginerจนถึง advance ให้เป็นกิจลักษณะ เป็นเวปแห่งศูนย์รวมความรู้ด้านนี้โดยเฉพาะ อีกทั้งทำกิจกรรมแข่งขันการทำเกม แบ่งเป็นระดับความสามารถ และเผยแพร่เกมโดยสมาชิก เพื่อส่งเสริมกำลังใจ และประสบการณ์ให้ยิ่งๆขึ้นไป
lboonl
Full Member
*

« Reply #9 on: 02 June 2006, 01:18:27 AM »

ดีใจจังครับที่มีคน มีแนวความคิดเหมือนผม... ^^

ผมรู้สึกว่า ถ้าจะรอให้รัฐบวม หรือ ใครๆ ส่งเสริม คงต้องรอไปอีกหลายสิบปี...

ถ้ามาจับมือรวมกันเอง...  ก็ไม่ต้องรอพึ่งใคร... พึ่งพาพวกหัวเดียว (กระเทียมลีบ ?) แบบเราๆ กันดีก่าไหมครับ ?

ปล. ที่ผมเพ้อไปจะต้องเพ้อต่อไหมอ่ะเนี่ย...
« Last Edit: 02 June 2006, 01:20:38 AM by lboonl » Logged
PaePae
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +11/-1

โปรแกรมเมอร์จับฉ่าย

« Reply #10 on: 02 June 2006, 02:07:07 AM »

เดี๋ยวจะช่วยปั่นบทความเทคนิค programming สั้น ๆ มาแปะสักอันแล้วกันครับ ว่าจะเขียนมาเดือนนึงแล้ว

ส่วนบทความยาว ๆ รอไปก่อน ยังไม่รู้จะเขียนอะไรดี Tongue

ความฝันคือการไล่ล่า มิใช่ร่ำร้องรอคอย
Dream is about pursuit, not wait and cry.

คิดๆ ขีดๆ เขียนๆ9Mana อยากรู้อะไรเรื่องพัฒนาเกมLinkedIn
Nike
Guest
« Reply #11 on: 02 June 2006, 03:56:37 AM »

อืม...
Dim N As String
N = "นิเกะ งานทับเละไปแล้ว"
if N = "นิเกะ งานทับเละไปแล้ว" then
Print "ไม่ได้เข้าบอ(ร์)ด ซักระยะใหญ่"
Else
Print "ไม่ได้โพสต์อะไรเท่าไหร่"
End If
อิอิ เล่น VBScript ซะงั้น 555
NOTE
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +8/-0

« Reply #12 on: 02 June 2006, 07:57:53 AM »

จัด contest เล่นๆมั้ยครับ ทำเกมเล่นง่ายๆ
เอาประมาณ สาม-สี่อาทิตย์
noky
Full Member
*

« Reply #13 on: 02 June 2006, 10:28:10 AM »

สมาชิกยังน้อยอยู่หน่ะครับ ผมว่าจัด contest มันจะเร็วเกินไปไหม บางท่านก็ติดงานประจำเยอะ คงจะไม่มีเวลาทำอะไรมากนัก ผมว่าถ้าจะทำจริงๆน่าจะรอให้บทความต่างๆอยุ่ในสภาวะอยู่ตัวก่อน หรือว่าไงครับ?

ว่างๆ เดี๋ยวผมช่วยเขียนบทความอีกแรง อาจจะได้แค่ beginer จะเอาให้ท่านผู้รู้ตรวจสอบความถูกต้องอีกต่อนึ่งก่อนแป๊ะ ขนาดตัวผมเองก็ยังไม่แน่ใจเท่าใหร่เหมือนกัน ^^'
yod
Hero Member

« Reply #14 on: 02 June 2006, 11:01:59 AM »

เรื่องบทความเห็นด้วยว่าควรจะมีอย่างน้อยเดือนละ 2-3 บทความ หลายคนจะไม่กล้าเขียนสาเหตุคือคือกังวลว่าจะเขียนเรื่องอะไรที่มีคนรู้อยู่แล้ว ไม่ต้องกังวลหรอกเขียนได้เลยครับ เพราะว่าก็มีอีกหลายๆ คนที่ยังไม่รู้นะ (เหรียญมีสองด้าน) น้องๆที่อ่านภาษาอังกฤษลำบากก็จะได้มาอ่านแบบภาษาไทยได้ เรื่องง่ายๆ ที่หลายคนมองข้าม หรือ trick สั้นๆ ก็เอามาเขียนได้นะ เช่น จะแบ่ง loop ในเกมยังไง หรือจะปรับโหมดหน้าจอให้เป็น 256 สี สั่งยังไง เปิด .wav ไฟล์เองทำยังไง อะไรแบบนี้ หรือ trick อะไรที่คิดว่าโอยกว่าจะหาเจอมันลำบากมากก็เอามาฝากกันคนอื่นจะได้ไม่ต้องลำบากหาเหมือนกันช่วยลดการทำงานซ้ำซ้อน ก็เอามาเขียนได้นะ
เพียงแต่ว่าเรายังไม่มีค่าตอบแทนให้นะ ก็ยังไงก็คิดว่าคนเขียนได้เครดิตในชื่อบทความตัวเองนะ

เปิด contest คนทำเกมก็คงได้ครับ ส่ง event ไปยังโรงเรียนต่างๆ ก็ได้ เห็นแบบฝรั่งที่ทำเข้าท่าดีคือน่าจะเป็นแบบกำหนดช่วงเวลาให้ทำเกมตามหัวข้อที่บอก เช่น เกมที่เกี่ยวกับสัตว์ประหลาด (สมมติ) แต่ละคนก็จะทำเกม rpg สัตว์ประหลาด, puzzle สัตว์ประหลาด, fps สัตว์ประหลาด ตามถนัด แล้วก็พอหมดเวลาก็เอางานมาโพสต์กัน แล้วก็เปิดให้โหวตอย่างอิสระ คนละ 1 เสียง โดยมีข้อแม้ว่าต้องเป็นสมาชิกที่สมัครมาเกินระยะเวลานึงเช่น 1 ปีหรือโพสต์เกิน 20 ครั้ง(ตัวอย่างสมมตินะ) ถึงจะมีสิทธิโหวดได้ (กันคนมาสมัครที่หลังเพื่อปั้มคะแนน) หรือเชิญกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิในวงการมาให้คะแนนก็ได้� Grin .... อืมมมม งั้นขอ donate ของรางวัลมาหน่อยจะได้ดึงดูดให้คนมาลงสมัครเยอะๆ ของก็น่าจะเหมาะกับคนทำเกมนิดนึง อ่ะนะ เช่นใครมี ds ใช้แล้ว อยากบริจาค (ฮา) หรือ psp (ฮา) หรือถ้าเป็น ps3 หรือ wii ได้ก็ดีครับ (ฮ่าๆ ล้อเล่นหน่ะ)� Cheesy

เรื่องหนังสือคงรอยาวแล้วครับ ช่วงนี้หมด power ต้องขอโทษด้วยนะครับ
เรื่อง meeting ก็น่าลองนัดดูครับ น่าจะเป็นช่วงเดือนเดือนกค. น่าจะดีกว่า เดือนนี้ฝนตกเยอะ ฝนตกประจำ เดินทางลำบาก

คุณboonกับคุณnoky :
ปัญหานึงคือสมาชิกเก่าๆ ไม่มีเวลาเยอะน่ะ ก็ต้องให้น้องคนรุ่นใหม่ๆ ไฟแรง ช่วยกันโพสต์ อยากเห็น บรรยากาศคึกคักใน TGDX แบบ 4 ปีที่แล้วกลับมาอีกก็ดีนาครับ� Grin

..
EndoBee
Full Member
*

« Reply #15 on: 02 June 2006, 07:40:14 PM »

- เขียน turtorial สั้นๆ ขึ้นมาคนละหัวข้อก่อนดีมั้ยครับ แบบทำแค่ในวัน สองวันก็เสร็จ รวมกันหลายๆคน ก็คงได้เยอะนะ ทำง่ายๆ แต่ก็มีประโยชน์ดี  Wink

- ถ้าเราส่งเสริมให้ทุกๆคน หรือสมาชิกที่เข้ามาใหม่ให้พัฒนาเกมใน platform เดียวกัน เช่นด้าน Graphic เราเลือก OpenGL(สมมุตินะ) เป็นตัวหลักก็พยายามสนับสนุนให้ทุกคนใช้ OpenGL ช่วยกันสร้างเกม,ศึกษา และเขียน turtorial ของ OpenGLออกมาให้มากๆ เนื่องจากคนเรามีน้อยไม่เหมือน web ต่างประเทศ การทำแบบนี้ผมว่าจะทำให้เราสามารถพัฒนาไปได้เร็วกว่าเดิมมาก เพราะปัญหาตอนนี้อยู่ที่คนศึกษากันแบบกระจัดกระจายกลายเป็นการพัฒนาแบบตัวใครตัวมัน ทำให้ยังสร้างสังคมแบบ share กันจริงๆ ได้ไม่มากเท่าที่ควร การเขียนก็เน้นไปที่ turtorial สั้นๆ แต่ค่อยๆแก้ไข ค่อยๆเพิ่มทีหลัง จะได้ไม่ต้องเป็นภาระ

Undecided
AAG_th4
Hero Member
*

« Reply #16 on: 02 June 2006, 08:25:13 PM »

ผมเห็นด้วยกับแนวคิดบทความสั้นๆนะครับเพราะว่าที่ผ่ามๆมาผมเองก็เขียนบทความลักษณะนี้ลงหลายๆแห่งอยู่แล้วร่วมถึงที่นี้ด้วย
แต่ช่วงนี้ไม่ได้เขียนบทความเลย(ถึงจะไม่มีอะไรจะทำก็เถอะ) เพราะว่าคนมันค่อนข้างเงียบๆนะครับเลยไม่สามารถรวมรวมประเด็นคำถามใหม่ๆในส่วนที่ผมถนัดมาเขียนได้นักครับ

Hero Member

« Reply #17 on: 02 June 2006, 11:11:18 PM »

ผมว่า ให้คุณ Chanon เปิด Wiki ด้วยเลยดีมั้ย เหอะ ๆๆ

She said, "Loving you made me happy everyday"
lboonl
Full Member
*

« Reply #18 on: 03 June 2006, 08:10:43 AM »

ผมว่าอาจจะไม่ต้องเริ่มเขียนบทความเองก็ได้นะครับ

ใครไปอ่านบทความที่ไหน แล้วน่าสนใจ ก็แปลๆ ของเค้ามา...

แปลเสร็จ ก็ส่ง กองกำลังตรวจสอบซักเล็กน้อย...

ก่อนจู่โจมออกมาเป็นเวอร์ชั่นภาษาไทยฉบับสมบูรณ์

แล้วพอได้บทความเยอะๆ ก็ทำการรวมเล่มเป็นหนังสือ

ออกขาย...

รายได้ก็ให้กับผู้จัดทำบทความกันไป...

ขอเสนอแค่นี้ก่อนครับ
gamedevx
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-7

« Reply #19 on: 03 June 2006, 10:43:34 AM »

แล้วพอได้บทความเยอะๆ ก็ทำการรวมเล่มเป็นหนังสือ

ออกขาย...

รายได้ก็ให้กับผู้จัดทำบทความกันไป...

แล้วถ้าขาดทุนล่ะครับ  ^^

อืม เห็นข่าวจากเว็บ cp chula เรื่องนึง น่าสนใจดี
http://www.cp.eng.chula.ac.th/webboard/viewtopic.php?t=4649

ตอนนี้เว็บผมโดน bot มาสมัครสมาชิก เซ็ง ว่าจะปิดไม่ให้สมัครสมาชิก เพื่อให้ไม่ bot สมัครได้
แต่ก็ปล่อยไปก่อน ตอนนี้ก็ backup ข้อมูลไว้แล้ว ^^ ไม่รู้ว่าคนปล่อย bot มีวัตถุประสงค์อะไร

อิอิ แต่ก็นะ สนุกดี ชีวิตมีรสชาด

--
สินคุง ผู้น่ารัก
www.GamedevX.com
zuttiruck
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +5/-0

« Reply #20 on: 03 June 2006, 09:07:56 PM »

เอามาโชว์บ่อย ๆ มันก็น่าเบื่อนะ ก็จะมีช่วงโชว์ กับช่วงทำ

กำลังแก้ปัญหา การตรวจสอบการชนอยู่ หลังจากมีคนทดสอบ แล้วพบ error

AAG_th4
Hero Member
*

« Reply #21 on: 03 June 2006, 11:16:20 PM »

การนำบทควาที่เกี่ยวกับการพัฒนา Game โดยตรงนี้จากต่างประเทศมาแปลนี้ก็นับว่าเป็นความคิดที่น่าสนใจครับล
แต่ถ้าไม่นับเรื่องปัญหาด้านลิขสิทธ์แล้วนี้ส่วนตัวคิดว่าการนำบทความารวมเล่มเป็นหนังสือแล้วขายนั้นไม่น่าจะเหมาะเท่าไรครับ เพราะโดยปกติแล้วกลุ่มคนในวงการนี้ก็น้อยอยู่แล้วคนซื้อก็น้อยตามไปด้วยครับ
คิดว่าการนำหนัสือ Textbook จากต่างประเทศอย่าง Game Programing Gems มาแปลนี้น่าจะเป็นแนวทางหนึ่งที่น่าสนใจด้วยแต่ก็คงติดปัญหาเรื่องคนซื้อที่น้อยเช่นกันครับ (แต่ผมว่ามันจำเป็นต้องมีนะนะครับหนังสือลักษณะนี้ถ้าจะให้วงการนี้อยู่ได้)

noky
Full Member
*

« Reply #22 on: 04 June 2006, 06:51:02 AM »

อยากได้ด้วย ปัญหาใหญ่ของผมคือ อ่านภาษาอังกฤษนี่แหละครับ T_T ช่วงหลังอ่านแต่ภาษาอังกฤษตามเวป มันมีความรู้สึกว่าเข้าใจแค่ 50% ซึ่งที่เหลืออีก 50% มันอาจจะเป็นอะไรที่สำคัญมากๆก็ได้ อ่านไปอ่านมาเครียดซะงั้น (กำลังนอนชักตายบนที่นอน กระอักออกมาเป็นABC) รุ้ว่ามันจำเป็นมาก แต่ไม่รู้เป็นอะไรสมองผมเหมือนกับจะแอนตี้วิชาจำพวกภาษาทุกชนิดแม้กระทั้งภาษาไทย บัดนี้ยังสะกดบางคำที่ชาวบ้านเขาสะกดได้แต่ผมสะกดไม่ได้ การสื่อสารและเรียบเรียงประโยคทำได้ไม่ดี เข้าใจยาก พยายามแค่ไหน ก็เกรดสุงสุดคือ 3 และ B นี่คือเกรดที่พยายามสุดๆ ปกติจะอยู่ที่เกรด 2   ซึ่งผมเองต้องอ่านบทความซ้ำไปซ้ำมาประมาณ3 รอบกว่าจะพอเข้าใจบ้าง ถ้าเป็นความรู้ใหม่นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย ผมยังคิดว่าจบไปคงได้ไปขายปลาทูนึ่งที่ตลาดนัดข้างบ้านแน่

หนังสือที่แปลมามีสำนักพิมพ์สามย่านก็แปลแล้วขายอยู่เหมือนกันนะครับ แต่บัดนี้ผมไม่แน่ใจว่าเจ๊งไปหรือยัง เพราะไม่เห็นหนังสือเล่มใหม่ และเวปก็เข้าไม่ได้แล้ว อาจะเป็นเป็นเพราะลิขสิทธิ์หนังสือแพง แล้วขายไม่ค่อยได้เนื่องจาก 1. คนอ่านมีน้อย เพราะคนที่สนใจมีจำนวนน้อย 2. คนที่เก่งหน่อยก็หันไปซื้อtext book แทนเพราะคิดว่าอ่านเข้าใจได้ง่ายกว่า เนื่องจากแปลเป็นภาษาไทยต้องใช้ศัพท์ไทยๆ
lboonl
Full Member
*

« Reply #23 on: 04 June 2006, 08:55:29 AM »

อ่อ... ที่บอกว่าออกขาย.. หมายถึง รวมเล่มแล้วขายให้เหล่าสมาชิกหนะครับ... เป็นการสมทบทุน และแบ่งปันรายได้ให้กับผู้แบ่งปันความรู้...

อาจจะไม่ได้ออกขายเป็นกิจลักษณะอะไรขนาดนั้นหนะครับ...
Hero Member

« Reply #24 on: 04 June 2006, 12:04:56 PM »

คือ  บทความมันมีลิขสิทธิน่ะครับ ไม่ใช่ว่าเฮ้ยเราเอามาแปลแล้วขายกันเองคงไม่เป็นไร

ถ้าจะเอาอย่างนั้น ผมว่าเพิ่มปุ่ม Donate ไว้ข้าง ๆ ดีกว่า (ฮา)

AAG_th4
Hero Member
*

« Reply #25 on: 04 June 2006, 09:25:31 PM »

การรวมเล่มบทความหรือหนังสือขายให้กับสมาชิกหรือบุคคลที่สนใจแล้วนำรายได้มาสมทบทุนพัฒนา Website อันนี้ก็เป็นแนวความคิดที่น่าสนใจครับ

yod
Hero Member

« Reply #26 on: 04 June 2006, 10:32:23 PM »

ถามความเห็นเลย
หนังสือแบบดีๆ ต้นทุนสูงนะครับ ถ้าพิมพจำนวนน้อยๆ ควรจะพิมพ์มากกว่า >= 1000 เล่ม
แต่ถ้าหนังสือคุณภาพอินเดีย (กระดาษ xeror + ไสกาว + ปกแข็งสี) ไม่เป็นไรนะสั่งทำ <1000 ก็ได้ต้นทุนพอไหว ขายราคาหน้าละบาท แต่คนที่ซื้อไปจะอ่านหรือเปล่า

..
lboonl
Full Member
*

« Reply #27 on: 05 June 2006, 10:03:27 AM »

ถ้าติดเรื่องลิขสิทธิ์

ก็ ใช้แนวคิด donate ...

ยัดเยียดกันให้ donate ไปเลยดีไหมครับ

555
EndoBee
Full Member
*

« Reply #28 on: 05 June 2006, 07:45:29 PM »

- แปล แล้วสรุปมาแต่งใหม่เป็นภาษาของเราเอง แล้ว บอกว่าอ้างอิงมาจากเค้าก็คงไม่น่ายากนะครับ
- แต่หนังสือนี้ ถ้าทำแล้วเสี่ยงว่าจะขาดทุนก็อย่าทำเลย
AAG_th4
Hero Member
*

« Reply #29 on: 05 June 2006, 08:55:22 PM »

อย่างไรก็ตามผมก็คิดว่ามันคงต้องการสร้างสื่อที่บทความสักอย่างมาให้อ่านอยู่ดี แต่อาจจะไม่ใช่ในลักษณะหนังสือรูปเล่มก็ได้ครับ

Pages: [1] 2 3   Go Up
  Print  

Jump to: