ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
26 September 2017, 11:30:34 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆพี่ๆด้วยครับ  (Read 3651 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
putipong118
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-0

« on: 27 April 2011, 09:47:07 AM »

พอดีผมต้องทำงานเกี่ยวกับการสร้างเกมในมือถือ iphone 4 ซึ่งตัวผมเองเคยเล่นแต่เครื่องของเพื่อน แล้วผมก็ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไงเพราะเป็นคนไม่ค่อยเล่นเกมอยู่แล้วด้วย อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ คือว่าอยากได้แนวคิดในการสร้างเกมอ่ะครับพี่ว่าควรทำยังไง อ่ะครับ วิธีการเล่น(ในไอโฟน) ประมาณว่าสร้างเกมใหม่ขึ้นมาอ่ะครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้านะครับ
im-oab
Approved Member
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-0

« Reply #1 on: 27 April 2011, 11:53:31 AM »

อยากเล่นเกมอะไร ก็ทำอันนั้นล่ะครับ

Website: http://www.oab.in.th
Handmade iPhone Games
scanerby
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +7/-0

คอมเจ๊ง หนีไปเล่น DirectX ชั่วคราว

« Reply #2 on: 27 April 2011, 08:58:55 PM »

ลองดูเกมไอโฟนในยูทู้ปเยอะๆ ดูครับ แล้วเราจะได้รู้ว่าไอโฟนมันสามารถทำอะไรได้บ้าง เราจะได้ดีไซน์เกมได้เหมาะกับตัวเครื่อง

UDK จ๋าาาา ;w;
Scanerby :: キラッ★~
putipong118
Newbie
*

« Reply #3 on: 28 April 2011, 05:06:25 AM »

ขอบคุณมากครับ แต่อยากให้ช่วยแนะนำแนวทางเกมให้หน่อยอ่ะครับ พอดีเป็นคนไม่ค่อยเล่นเกมอ่ะครับผม
im-oab
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-0

« Reply #4 on: 28 April 2011, 05:22:37 AM »

ตีตุ่น : )

Website: http://www.oab.in.th
Handmade iPhone Games
ปลอมตัวเป็นก้อนหิน
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +3/-71

« Reply #5 on: 28 April 2011, 06:48:09 AM »

คุณสนใจหรือเข้าใจเรื่องอะไรลึกซึ้ง ลองดัดแปลงมันเป็นเกมดูสิครับ
Graphicianz
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +3/-0

« Reply #6 on: 28 April 2011, 07:14:12 AM »

ถ้าไม่ค่อยเล่นเกมนี่ลำบากนิดนึง อาจจะไม่เข้าใจอารมณ์ของคนที่เล่นเกมจริงๆว่าอะไรสนุกอะไรไม่สนุก ลองเข้าไปคลุกคลีกับคนที่เค้าเล่นเกมดูไหมครับ ซึมซับจากเค้ามา เค้าน่าจะให้อะไรๆเราได้เยอะ
putipong118
Newbie
*

« Reply #7 on: 30 April 2011, 08:46:55 AM »

อยากให้เพื่อนๆพี่ช่วยคิดหน่อยนะครับ ผมต้องส่งงานอาจารย์แล้วอ่ะครับคิดไม่ออกจริงๆ รบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #8 on: 30 April 2011, 05:15:37 PM »

ลองคิดถึงเกมพีซีสองมิติก็ได้ครับ ที่อินพุทมันมีแต่ เมาส์จิ้ม เมาส์ลาก เอียงเครื่อง

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
MestreCabelo
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +23/-1

Boogie Pumkin P.

« Reply #9 on: 30 April 2011, 07:31:40 PM »

ข้อคิดของการสร้างเกมของผมมีข้อเดียวครับ ลองคิดดูแล้วกันครับ ว่าอะไรที่มันสนุกแล้วอยากแบ่งปันให้คนอื่นรับรู้  ความสนุกของแต่ละคนนั้นต่างกันนะครับ แต่จะทำยังไงให้คนอื่นสนุกไปด้วยกันนั่นแหละ เกมดีไซนที่ดี

สำหรับผมผมอาจจะ"นั่งรถไฟฟ้า"แล้วสนุก ก็เลยอยากแบ่งปันให้ทุกคนได้รู้ว่าการ"นั่งรถไฟฟ้า"มันสนุกยังไง  แล้วลองคิดอีกที่ว่า หาก"เกิดเหตุการไม่คาดฝัน"รถไฟฟ้า เอียงซ้าย เอียงขวาพาเราเอียงตามไปกับจังหวะรถไฟดนตรี  แล้วพาเราเซไปโดนสาวสวย โดนตำรวจ โดนคนแก่ โดนนักเลง  พากันเต้นรำกันในรถไฟฟ้า อย่างสนุกสนาน พอถึงสถานีปลายทางก็ถือว่าเกมจบ

สรุป ความสนุกของรถไฟฟ้า +เหตุการเหนือปกติ+การละเล่นในเกมเอียงไปตามจังหวะรถไฟดนตรี+สิ่งท่ผู้เล่นจะได้รับเมื่อจบการเล่นเกม เช่น สกอร์ หรือ ภาพ รีเพลย์หรือทำเป็นเรื่องราวมีเนื้อเรื่อง

ส่วนคุณก็ต้องศึกษเองว่าความสามารถของเครื่องไอโฟนมีอะไรบ้าง เอามาปรับเข้ากับเกมที่เราคิดได้ยังไง บางอย่างอาจจะทำแล้วไม่เหมาะ
ไม่มีใครตอบได้ว่าเกมนี้ต้องสนุก ต้องลองทำโปรโต้ไทป์ออกมาลองก่อนนะครับ

ไอเดียนี้ให้ฟรีนะครับหากเอาไปทำเป็นเกมจริงก็ขอให้ใส่ชื่อผมเข้าไปด้วยจะขอบคุญมากครับ Designed by P. Papaspooky เฮอะๆ

« Last Edit: 01 May 2011, 01:03:08 AM by MestreCabelo » Logged

PROJECT " INFERNO'S LULLABY " --地獄への子守歌 --
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: