ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
28 May 2017, 07:07:00 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: ผลสำรวจ - ระบบเก็บเงินของเกมออนไลน์ (รายเดือน, ซื้อไอเท็ม, จ่ายครั้งเดียว)  (Read 3157 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PaePae
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +11/-1

โปรแกรมเมอร์จับฉ่าย

« on: 02 May 2006, 06:44:49 AM »

พอดีเจอกระทู้ใน GuildWars เกี่ยวกับการจ่ายเงินค่าบริการครั้งเดียวร่วมสองพันบาท เลยนึกลองสำรวจอะไรเล่น ๆ ดู

ไม่รู้ถือว่าได้อะไรมั้ย

เวลาสำรวจเขาจะตั้งคำถาม(หลอกล่อให้ตอบ?) และประมวลผลสำรวจยังไงหว่า Tongue
« Last Edit: 02 May 2006, 09:03:31 AM by PaePae » Logged

ความฝันคือการไล่ล่า มิใช่ร่ำร้องรอคอย
Dream is about pursuit, not wait and cry.

คิดๆ ขีดๆ เขียนๆ9Mana อยากรู้อะไรเรื่องพัฒนาเกมLinkedIn
yod
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +150/-15

« Reply #1 on: 02 May 2006, 08:19:14 AM »

อ่านตั้งนานแปลกใจผู้ปกครองสมัยนี้จริงๆ ไม่รู้คิดอะไรแปลกๆ
ถึงว่ามันถึงมีปัญหา น่าจะจ่ายกำหนดไปเลยว่าให้วัน/อาทิตย์/เดือนละเท่าไหร่ เป็นจำนวนแน่นอน ให้เด็กรู้จักวางแผนการเงินบ้าง ไม่ใช่จ่ายพร่ำเพรื่อตามคำขอ สุดท้ายก็ติดนิสัยควบคุมรายจ่ายไม่ได้อ่ะ

สำหรับเด็กๆ ปัญหานี้จาไปยากอาราย 2000 แพงไปก็แชร์กับเพื่อนที่ไว้ใจได้สิ 1/4 หรือ 1/6 หารเท่าราคาบัตรต่อเดือนก็ได้ แบ่งๆ กันเล่นสิ (ดีออกแถมได้เพื่อนเป็นเหมือน bot ด้วย)  LOL

..
นายตาหวาน (Mr.Tawan)
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +61/-36

« Reply #2 on: 02 May 2006, 08:56:37 AM »

ถ้าหารกันงี้ ... คงมีต่อยกันตายกันบ้างล่ะครับ Tongue

ผมถือว่าราคานี้ยุติธรรมดี ซื้อความสบายใจน่ะนะ  (ของฟรีเล่นแล้วไม่ถูกใจ คนไร้การศึกษามันเย้อะะะ ความผิดนักการเมืองนะนี่ ^^)

Are you feeling fine?
眠れない夜には君の幻が...
She said, "Loving you made me happy everyday"
noky
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +3/-0

« Reply #3 on: 02 May 2006, 11:18:47 AM »

เขาคงกลัวให้ลูกเป็นรายอาทิตย์ ใช้ 3 วันหมด มาเบิกใหม่อีก ไม่ให้มัน มันก็ไปยืมเพื่อน ยืมไปยืมมาไม่มีจ่ายเดือดร้อนกันใหญ่  ถ้าจะหัดเก็บตังให้ทุกวันมันก็เก็บได้อะคับวันละ 5บาท10บาทก็เก้บได้ 

จริงๆแล้วปัญหานี้ ตัวเด็กเองก็มีส่วนด้วย ถ้าเขาออมเงินไว้อยู่แล้ว อยากได้อะไรก็จะได้ซื้อได้เลย แต่ผุ้ปกครองบางคนก็งี้เง่าเงินลูกเก็บอยู่ดีๆ เอาไปใช้ไม่คืนก็มี เหตุผลอาจจะเป็นเพราะ เงินไม่พอใช้จ่ายหรือว่าเศษตังไม่มีก็เถอะ
EndoBee
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +15/-0

« Reply #4 on: 02 May 2006, 07:04:24 PM »

อิอิ เล่นเสร็จ เบื่อแล้ว ขายให้เพื่อนต่อได้
AAG_th4
Hero Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +42/-7

Fighter/Attack Pilot

« Reply #5 on: 02 May 2006, 08:58:40 PM »

ผมไม่ค่อยอยากจะกล่าวถึงเรื่องที่เด็กและเยาวชนเดี่ยวนี้ไม่รู้จักการบริหารเวลาเท่าไรนะครับ(เพราะที่บ้านผมก็แก้ปัญหานี้ไม่ได้)
แต่เรื่องเดิมๆคือปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ Game แต่มันอยู่ที่คยเล่น ถ้าคนเล่นมันมีปัญหาระบบต่อให้ดีแค่ไหนมันก็มีปัญหาได้ครับ

ประเทศไทยขณะนี้ต้องการผู้เสียสละ มิใช่ผู้ที่จะคอยตักตวงผลประโยชน์

"Rig for Sillent Running"
Hoo
Administrator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +52/-0

« Reply #6 on: 02 May 2006, 11:29:52 PM »

สำหรับผม ผมว่าแพงนะ
ถ้าเทียบกะ Battle Net พวก Diablo2 + Warcraft3
แถมดูแนวแล้ว เป็นแบบ ตีๆ เก็บเลเวล เก็บไอเท็ม ... ผมว่ามันน่าเบื่อแล้วนะ
------------------------
ส่วนเรื่อง สไตล์การเลี้ยงดู
สมัยผมให้เงินได้รับเป็นรายสัปดาห์ ไม่มีให้เพิ่ม ถ้าไม่พอก็สมควรอดตายซะ
เพราะคำณวน ค่าข้าว+ค่ารถ+ค่าขนม แล้วถ้ากินใช้ปกติต้องพอแน่ๆ

ก็เอาส่วนค่าขนมมาเช่าเล่นเกมบ้าง 1-2 ชม หลังเลิกเรียน หุ้นกะเพื่อนจะช่วยทุ่นไปเยอะ
ถ้าเริ่มจะไม่พอแล้วจริงๆ ผมก็ยืนดูคนอื่นเล่นแทน
Grin

You ask for Freedom of Speech
or
Freedom of Lies???
AAG_th4
Hero Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +42/-7

Fighter/Attack Pilot

« Reply #7 on: 03 May 2006, 09:53:44 PM »

ส่วนใหญ่ MMORPG นี้ก็มีระบบการเล่นพื้นฐานคล้ายกันไปหมดครับคือ เก็บ Level เก็บ ITEM ทำ Quest ซึ่งส่วนตัวผมเองแล้วสาเหตุที่ผมไม่เล่น Game แนวนี้คือมันน่าเบื่อครับและผมไม่ชอบGAmeที่ต้อวเล่นแบบต่อเนื่องยาวนานโยไม่ได้อะไนเท่าไรด้วย(เปลืองค่า Internet)

ยืนดูคนอื่นเล่นGame นี้บ้างที่ก็มีปัญหาได้ครับ
เครื่องก็เครื่องผมซื้อมาใช้
Game ก็ของผมซื้อเล่น
แต่พวกคนเล่นที่ยึดเครื่องยึด game ผมเล่นมันบอกว่า "มองอะไร! ไสหัวไป"
เวรตกลงมันจะไม่เกรงใจเจ้าของเลย ใช้จนจะพังก็ต้องซ่อมเองอีก เห็นแก่ตัวจริงๆ

ประเทศไทยขณะนี้ต้องการผู้เสียสละ มิใช่ผู้ที่จะคอยตักตวงผลประโยชน์

"Rig for Sillent Running"
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: