ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
27 September 2017, 03:17:57 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: 1 [2]   Go Down
  Print  
Author Topic: SIPA Game Contest 2010  (Read 14440 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
yod
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +150/-15

« Reply #30 on: 26 August 2010, 10:56:18 PM »

ประกาศรอบสองแล้วครับ
http://www.gsquare.tv/gca2010/sipa_contest1.php
เข้ารอบด้วยกัน ยินดีด้วยครับ
ดูจากชื่อคนส่ง งานนี้ท่าทางน่าจะสนุกดีนะครับ Smiley

ปล.เมื่อกี้เค้าโทรมา บอกว่าส่งเมล์เด้งหลายทีม ลองดูเมล์ด้วยนะครับ
จะมีให้ confirm กลับทาง email ครับ  Smiley
« Last Edit: 26 August 2010, 10:59:48 PM by yod » Logged

..
vanillasky65
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +17/-7

« Reply #31 on: 26 August 2010, 11:31:32 PM »

ยินดี ด้วยนะครับพียอด Smiley

peace
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +31/-0

« Reply #32 on: 27 August 2010, 08:13:31 AM »

ยินดีด้วยครับ

แจมกันได้ที่นี่ครับ http://peacedev.wordpress.com

รับงานทำเพลงครับ http://soundcloud.com/peace-harmonic-studio

Gamer's Social Network ,On Cloud http://gamerpagex.appspot.com
Nini
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +16/-0

Nini is Niva's little sis~

« Reply #33 on: 31 August 2010, 10:47:17 PM »

congrats ka!
yod
Hero Member

« Reply #34 on: 03 September 2010, 03:46:24 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่มายินดีนะครับ
เค้าแจ้งกำหนดการใหม่

วันแสดงผลงานผู้ผ่านเข้ารอบสุดท้าย แข่งขันผลงานชิงรางวัลรอบชิงชนะเลิศ 

วันที่ 21-23 กันยายน 2010 
สถานที่ Infinicity Hall พารากอนซีนีเพล็กซ์ ชั้น 5

แสดงผลงานแบ่งผู้แข่งขันตามแพลตฟอร์มกำหนดการดังนี้

วันอังคารที่ 21 กันยายน 2010 
-  แสดงผลงานผู้แข่งขัน Console Game และ PC Game

วันพุธที่ 22 กันยายน 2010 
-  แสดงผลงานผู้แข่งขัน Mobile Game

วันพฤหัสบดีที่ 23 กันยายน 2010 
-  แสดงผลงานผู้แข่งขัน  Social Networking Game

เดิมจะเป็นปลายเดือน กันยายน ครับ
เลื่อนขึ้นมา 1 อาทิตย์ เพราะเด็กหลายคนติดสอบ(ฮา)
คราวก่อนก็กะเผื่อ หายไป 6 ชม. หนนี้... โดนลดจำนวนวัน dev อีกแล้วเหรอนี่ หายไปหลายวันเลย (ฮือ)

..
Full Member
*

« Reply #35 on: 03 September 2010, 06:09:07 AM »

โอว เหลือ อีก 20 วัน T_T

yod
Hero Member

« Reply #36 on: 03 September 2010, 10:00:16 AM »

มีเรื่องบ่น =_=+
...
อันที่จริงมี iphone3G ลองโปรแกรมอยู่แล้ว  แต่อยากได้ 3GS มาลอง เพื่อความชัวร์

เมื่อวานคุยกับเพื่อน แล้วเค้าก็เลยเอา ipod touch ออกมา บอกว่า รุ่น 32GB 3rd generation ดีกว่า ipod touch ปกติ เร็วกว่า iPad อีกนะ
ดูแล้วก็เร็วกว่าจริงๆ ถามว่าซื้อที่ไหนอ่า จะได้ไปซื้อมาลองมั่ง เค้าว่า app store ไง

ดังนั้น ด้วยความรวดเร็ว อืม หลัง ม. มี app store เพิ่งมาเปิด จะรอ iPhone4 มันก็รอไม่ไหว(แล้ว) เห็นใน appstore 10900 บาท
ที่ร้าน 10600 บาท ก็เลยซื้อซะเลยละกัน
แล้วก็จัดการ up เป็น 4.02 หุหุ
...
วันต่อมา
เจอคนมาทัก ipod touch มีกล้องด้วย .. ผมก็เฮ้ย จริงอ่ะเพิ่งถอยมา ไม่เห็นมีเลย
กด net app store เข้าไปดู .. อืม รุ่นที่เพิ่งซื้อเมื่อวาน มันหายไปแล้ว
กลายเป็น ipod touch มีกล้อง full hd, ratina display ราคา 10400 บาท (โฮก)
spec เท่าๆ iphone4 ในราคา ipod touch ที่เพิ่งซื้อไปเมื่อวานอ่ะ!?!
...
ไปถามที่ร้าน เค้าก็บอกไม่รู้เรื่อง (โฮก) ถามว่าตัวใหม่เข้ามายัง ก็บอกว่ายัง (โฮก)
...
ยังไม่พอ มีเมล์ส่งมาบอกเมื่อตะกี้ จาก apple ว่ามี ipod touch มาใหม่นะ ให้ลองเข้าไปดูที่ app store สิ
เพิ่งซื้อเมื่อวานเที่ยงวัน เวปเปลี่ยนตอนเที่ยงคืน อ่ะนะ =_=
....

ยังมีต่อ
....
เจ้า ipod touch 4.02 เอามาพ่วงกับ mac book ทำ provision อืม
xcode บอกลง 4.02 ให้ไม่ไ้ด้ ต้อง downgrade (แล้วทีใน itunes มันบอกให้ upgrade ทำมาย)
เลยต้องไป clear usb drive 250GB ทำเป็น timemachine รอไปอีก 2 ชม.
โหลด xcode ใหม่ อีก 2ชม. ... เอาล่ะได้ลง xcode ซะที
กดไปมันบอกว่า ลงไม่ได้ ต้อง up mac os x เป็น ver ใหม่ก่อน =_=
สรุปต้องโหลด mac os x upgrade อีก 2 ชม.
วันนี้ รอไป 6 ชม. เพื่อเจ้า ipod 4.02 =_= (อีก โฮก ละกัน)
T_T
...
กลับมาเพิ่ม ลงไปอีก 12 นาที upgrade + 33 นาที install xcode
ในที่สุดก็ได้แล้ว แต่พอเปิด project มา build
ก็พอว่า 3.0.0 - 3.1.2 หายไป มี 3.2 กับ 4.0 มาแทน
...
ขึ้นว่า base sdk is missing (โดนอีก โฮก แล้วครับ)
search google มีแฟนขับ(ไล่) ตั้งกระทู้กันเพียบ
วิธีแก้ไขก็ตามนี้ครับ
Project > Edit project settings > Build > Base SDK -> 3.2 หรือ 4.0
http://www.johnalexanderrowley.com/base-sdk-missing-fix-for-latest-xcode/
เปลี่ยนแล้วเหมือนเดิม
ต้องเลือกจาก debug เป็น release ด้วยนะครับ
ทำไม debug ใน 4.0 ไม่ได้ ไม่รู้นะ
..
โฮกไป คิดถึงคุณสตีฟไปด้วย เขียนยาวเลยแหะ
หวังว่าพรุ่งนี้คงไม่โดนอะไรแล้วนะ >.<
« Last Edit: 03 September 2010, 12:28:47 PM by yod » Logged

..
Full Member
*

« Reply #37 on: 03 September 2010, 11:30:04 PM »

แย่เลย นะครับ เพิง ซื้อของใหม่ดัน กลายเป็นของเก่าไปแล้ว T_T

ต้องเลือกจาก debug เป็น release ด้วยนะครับ
ทำไม debug ใน 4.0 ไม่ได้ ไม่รู้นะ

พียอด แก้ Base SDK ใน Project setting ของทั้ง release และ debug หรือเปล่า ครับ

yod
Hero Member

« Reply #38 on: 03 September 2010, 11:57:00 PM »

ขอบคุณครับ .. เมื่อคืนแก้เป็น release ก็ใช้ได้ครับ

ตอนนี้เห็นว่า 4.0 เวลากดปุ่มออกจาก app มัน save state ให้เลย
พอเรียก app ใหม่ ก็เล่นต่อจากของเดิมได้ โดยไม่ต้องทำอะไรเลย wow มาก
น่าจะมีแบบนี้ตั้งนานแล้ว
... แล้วก็แปลว่าผมต้องทำปุ่ม system กลับไป menu แรก ทุกหน้าจอ ด้วยอ่ะสิ 555

..
yod
Hero Member

« Reply #39 on: 11 September 2010, 09:28:08 AM »

กำหนดการออกแล้วครับ Wink

http://www.gsquare.tv/gca2010/sipa_Agenda.php

อย่าลืม confirm email ภายในวันที่ 14 นะครับ
 Smiley

ผมขอบ่นต่อ (ฮา) โปรแกรมผมมี mmgr
ติดมากับ oolong engine ที่เอาเป็นฐานใน iPhone ตอนแรก
เอาไว้เช็คทุกขั้นตอน กัน memory leak
มันก็ดีนะ เช็คไปแก้ไป แบบชัวร์ว่า no memory leak มั่นใจมากๆ

พอเรียกเจ้า openal ปุ๊บ เน่าปั๊บ mmgr เขี่ย app ให้ crash คาเครื่อง
(ใน emu ไม่เป็นนะ-- แปลว่า version ios4.0.2 openal มี bug)
สรุปว่าหาตั้งนาน เป็นที่สไตล์จอง mem แบบกระหน่ำของ alcCreateContextpDevice, NULL); ครับ
ถ้าใช้ mmgr จะเห็นว่า มันไล่จอง memory หลายก้อนเลย

หมดไป 2 วัน เหอะๆ ... สรุปแก้ไม่ได้ครับ มันเป็น API หง่ะ

ถ้าไม่นับ openal ... app ผม 100% no memory leak ครับ  Tongue

ปล.ถ้าใครสนใจ openal นะ
http://www.codeshade.com/talk/index.php?topic=154.0
ผมมีนโยบายเลิกปั๊ม tutorial/how-to/technical  ลง web อื่นๆ ล่ะ
แต่มีคำถามในนี้ก็จะช่วยตอบล่ะกัน ถ้าตอบได้  Smiley

« Last Edit: 11 September 2010, 09:46:31 AM by yod » Logged

..
goataog
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-0

« Reply #40 on: 11 September 2010, 08:26:09 PM »

มีคนส่งใกล้เที่ยงคืนแล้วผ่านรอบสองด้วย PC นศ.
yod
Hero Member

« Reply #41 on: 12 September 2010, 08:55:38 AM »

วันนี้ up iOS เป็น 4.1 โหลด 370MB ... เห็นบอกว่า fix นาฬิกาแล้ว รอไป 17 นาที
พอจะ build ลงเครื่อง หง่ะ xcode unsupport .. ต้องลงใหม่ (นะจ๊ะ)  แค่ 2.94GB เอง อีก 2ชม กว่า -_-"
จะมีเวลา dev มั๊ยนี่

โดนอีกแล้วคับ เหอะๆ

..
Full Member
*

« Reply #42 on: 12 September 2010, 08:11:04 PM »

T_T ช่วงนี้ก็ปั่นแต่งาน out source อย่างเดียวเลยครับ ดันเจอปัญหาในระบบของฝรั่งเลยลากยาวมาถึงตอนนี้เลย ยังไงถึงตอน pitch ยังดีว่าแสดงแค่ concept ในส่วนที่ทำไม่เสร็จได้อยู่นะครับ เหอะๆ

พียอด ใช้ mmgr ของ oolong แล้วเป็นยังไงมั่งครับ ดีไหมครับ  ผมเคยไปอ่านโค๊ดมันอยู่แต่ก่ะว่าใช้ tool ของ xcode ในการหา leak ได้เลยไม่ได้ใช้ของ oolong นะ่ครับ

yod
Hero Member

« Reply #43 on: 12 September 2010, 10:42:41 PM »

mmgr ใช้ดีครับ  แค่ include mmgr.h ใน main file
มันก็จะขึ้นให้หมดว่า alloc/free  หรือ new/delete ที่ตรงไหน ขนาดเท่าไหร่ address อะไร
ในหน้าจอ debug ครับ

เวลาจะเช็ค ผมเติมอันนี้ไป 1 บรรทัด

{NSLog(@"load image hero.png\n"); int *p=new int[32]; delete []p;}

ถ้าบรรทัดก่อนหน้า รั่ว มันก็จะ crash บรรทัดนี้เลยครับ สะใจดี ฮา
ใส่ { } ครอบไปด้วย จะได้ copy ได้หลายบรรทัด

performance tool xcode ก็ใช้อยู่ครับ แต่ดูแล้วแค่บอกว่า มันรั่วตอนไหน เวลากดตรงไหน
หรือจอง mem ไปเท่าไหร่ล่ะ วางแผนว่าจะ load/free resource ยังไงดี

ทำไม่เสร็จเหมือนกันครับ ช่วงนี้งานเข้า ต้องทำหลักสูตรใหม่ 2 หลักสูตร ประชุมวันล่ะ 2-3 ประชุม เหวอมาก
อาทิตย์หน้าก็จะต้องไปข้างนอก 2 วันแถวรังสิต กับ นครปฐม

..
Full Member
*

« Reply #44 on: 12 September 2010, 11:12:33 PM »

โอว น่าสนใจดีนะครับ เดียวคงต้องลองใช้มั่ง ล่ะครับ อิๆ ขอบคุณครับ

yod
Hero Member

« Reply #45 on: 16 September 2010, 01:56:02 AM »

มีของมาฝากครับ Smiley
http://148apps.biz/app-store-metrics/

..
Pages: 1 [2]   Go Up
  Print  

Jump to: