ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
26 September 2017, 04:23:42 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1]   Go Down
  Print  
Author Topic: Toy Mechanic เกม 3D สำหรับ iPhone และ iPod Touch  (Read 9120 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tooh
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +4/-0

« on: 26 December 2009, 01:10:25 AM »

ในที่สุดก็ Release ใน App Store เรียบร้อยแล้วครับ ใช้เวลาทำ 2 เดือน ทดสอบและแก้ไขปรับปรุงอีก 1 เดือน เราเป็น Studio ทำเกมในเชียงใหม่ครับ ชื่อ Jimmy Software

เกมนี้ใช้เวลาทำ 2 เดือน ทดสอบและแก้ไขปรับปรุงอีก 1 เดือน รวมเป็น 3 เดือน มีคนทำ 2 คนคือ Programmer (ผมเอง) 1 คน และคนทำ Graphics อีก 1 คน เขียนด้วยภาษา C++ (OpenGL) โดยใช้ Game Engine สำหรับ iPhone ที่ชื่อ Oolong (อู้หลง) ที่มีพี่จิมหรือ นพ.ภาณุทัต เตชะเสน ซึ่งเป็นคนไทยคนเดียวที่ได้รับเชิญจากฝรั่งให้เข้าร่วมทีมทีมพัฒนาเอนจิ้นตัวนี้

ผมชอบของเล่นที่มีกลไกเป็นชีวิตจิตใจเคยคิดจะทำเกมเกี่ยวกับกลไกนานแล้ว แต่ยังไม่มีไอเดียเจ๋งๆ ยิ่งได้เห็นและเล่นเกม PC ชื่อ Cogs ก็ปิ๊งเลย อยากทำคล้ายๆ แบบนี้แหละ แต่มันต้องดีกว่า

ในเวอร์ชั่น 1.0 จะเริ่มจากของเล่นที่มีรูปร่างธรรมดาเรื่อยไปจนถึงของเล่นที่มีกลไกและรูปร่างซับซ้อนขึ้น มีของเล่นยุคโบราณจนถึงสมัยใหม่ ทั้งของเล่นที่ทำด้วยสังกะสี, ไม้, หรือแม้กระทั้งหิน ยังมีของเล่นอีกหลายชิ้นที่ยังไม่ได้ใส่ไว้ในเวอร์ชั่นนี้ เช่น หนอน, รถไฟ, ปลา, หุ่นยนต์มีขาเดินได้ เป็นต้น ซึ่งจะเก็บไว้ Update ในเวอร์ชั่นถัดไป แบบว่ามันเป็นกลยุทธิ์ทางการตลาดน่ะครับ Wink

เกมนี้เป็นเกมแนว 3D Puzzle โดยชื่อเกม Toy Mechanic จะหมายถึงช่างซ่อมของเล่น คือผู้เล่นต้องซ่อมของเล่น 40 ชิ้นให้กลับมาใช้งานได้โดยการขยับเฟืองหรือท่อส่งไอน้ำ เมื่อซ่อมได้แล้วของเล่นก็จะทำงานหรือขยับท่าทางให้เห็น ผู้เล่นสามารถหมุนได้หรือซูมดูของเล่นได้ตามใจชอบ มีระบบ Playback, Undo, Reset เพื่อให้สะดวกในการเล่นยิ่งขึ้น

เสียงก็เป็นแบบ 3D คือเวลาหมุนของเล่นก็จะได้ยินเสียงของชิ้นเฟืองหมุนหรือไอน้ำในตำแหน่ง 3D ทั้งแนวลึกซ้ายขวาและบนล่างด้วย นอกจากนี้ผมยังใส่ระดับ Battery ให้ด้วย เพื่อเวลาเล่นจะได้รู้ว่าแบ็ตเหลือน้อยแค่ไหน รวมทั้งใส่นาฬิกาไว้ด้วย

ตอนเริ่มเกมจะเห็น Title ชื่อ Toy Mechanic ที่มีเฟืองหมุน สักพักมันก็จะเสียและหมุนติดขัด เป็นการบอกเป็นนัยว่า คุณจะต้องได้ซ่อมของเล่นชิ้นนี้แน่ๆ Cheesy

ดาวน์โหลดเวอร์ชั่นแจกฟรี (Toy Mechanic Lite) ตาม Link นี้ครับ จะเล่นได้แค่ 4 Level แรก
http://itunes.apple.com/WebObjects/MZStore.woa/wa/viewSoftware?id=349940252&mt=8

ส่วนเวอร์ชั่นเต็มจำหน่ายบน App Store ตาม Link นี้ครับ
http://itunes.apple.com/WebObjects/MZStore.woa/wa/viewSoftware?id=347812457&mt=8

อันนี้เป็นรีวิวในเว็บของเมืองนอก
Pocket Gamer: http://www.pocketgamer.co.uk/r/iPhone/Toy+Mechanic/review.asp?c=17794
Touch Arcade: http://forums.toucharcade.com/showthread.php?t=39010

ภาพตัวอย่างในเกม
« Last Edit: 22 January 2010, 08:10:21 AM by Tooh » Logged

|Transformers|Star Wars|Robot Jox|Rocketeer|The Twilight Zone|
vanillasky65
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +17/-7

« Reply #1 on: 26 December 2009, 01:17:13 AM »

ซื้อมาล่ะครับ ....  แต่ ipod เจ้ากรรม ดันเป็น แค่ os 2.20 T_T

chanon
Administrator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +26/-1

« Reply #2 on: 26 December 2009, 10:09:49 AM »

ยินดีด้วยครับที่เกมเสร็จได้ขายแล้ว  Smiley
peace
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +31/-0

« Reply #3 on: 26 December 2009, 10:26:58 AM »

เกมน่าเล่นดีจังครับ

แจมกันได้ที่นี่ครับ http://peacedev.wordpress.com

รับงานทำเพลงครับ http://soundcloud.com/peace-harmonic-studio

Gamer's Social Network ,On Cloud http://gamerpagex.appspot.com
เจ้าชายกบ
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +22/-3

« Reply #4 on: 26 December 2009, 12:35:41 PM »

น่าสนใจมากครับแต่ไม่มี ipod Sad ไม่คิดจะ port มั้งเหรอครับ Tongue
BA
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +25/-3

เหยียบพื้น มองฟ้า ก้มลงมา ใช่ผืนฟ้า จะสวยกว่าดิน

« Reply #5 on: 26 December 2009, 09:57:52 PM »

อยากทำมั่งง่ะ ....

Browny Application

เหยียบพื้น มองฟ้า ก้มลงมา ใช่ผืนฟ้า จะสวยกว่าดิน
scanerby
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +7/-0

คอมเจ๊ง หนีไปเล่น DirectX ชั่วคราว

« Reply #6 on: 27 December 2009, 12:31:13 AM »

เกมน่าสนใจจังครับ

เสียดาย...ไม่มีตังซื้อไอโฟน T T

UDK จ๋าาาา ;w;
Scanerby :: キラッ★~
boss
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-0

« Reply #7 on: 29 December 2009, 10:41:41 PM »

เอ่อ ขออนุญาติเอาไปเขียนเป็น case study ที่ web ได้ไหมครับ

เป็นนักเขียนคนหนึ่งที่ http://thaigamasutra.com ครับ
yod
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +150/-15

« Reply #8 on: 30 December 2009, 09:07:10 AM »

wow เพิ่งเห็น .. น่าสนใจดีครับ

..
Tooh
Newbie
*

« Reply #9 on: 05 January 2010, 06:57:14 AM »

ขอบใจอั๋นและทุกคนมากนะครับ จะเอาไปเขียน Case Study ก็ได้ครับ ตอนนี้กำลังเทส Toy Mechanic Lite ที่เป็นเวอร์ชั่นให้โหลดฟรีอยู่ แต่จะเล่นได้แค่ 4 Level นะ Tongue

สำหรับน้องๆ หรือคนที่เขียนภาษา C++ หรือ Objective-C เป็น และสนใจอยากจะหารายได้พิเศษทำเกมเพื่อเอาไปวางขายบน App Store ก็สามารถทำได้ โดยขั้นแรกต้องสมัครเป็นสมาชิก iPhone Developer Program ตาม Link นี้เสียก่อน https://developer.apple.com/iphone/program/

ซึ่งจะทำให้เราสามารถดาวน์โหลดเครื่องมือสำหรับเขียนโปรแกรมชื่อ Xcode ซึ่งมี iPhone Emulator สำหรับใช้ทดสอบเกมก่อนเอาไปลงบน iPhone หรือ iPod Touch ของตนเองด้วย และหากต้องการจะขายก็ต้องลงทะเบียน (Enroll) โดยค่าลงทะเบียนสำหรับบุคคลทั่วไปปีละ 99 เหรียญ หรือประมาณ 3,366 บาท (คิดตามอัตราแลกเปลี่ยนปัจจุบัน 1 USD = 34 บาท) ส่วนบริษัทจะราคา 299 เหรียญ หรือประมาณ 10,166 บาท

เราสามารถตั้งราคาขายเองได้ ส่วนใหญ่จะนิยมให้ลงท้ายด้วย .99 เหรียญสหรัฐฯ เช่น 0.99, 1.99, 4.99, 99.99 เป็นต้น หรือจะแจกฟรีโดยติดแบนเนอร์โฆษณาของเมืองนอกไว้ในเกมเพื่อหาเงินจากการที่ผู้เล่นคลิ้กเข้าไปดูโฆษณาก็ได้ เมื่อเราทำเกมเสร็จแล้วก็ต้องส่งไปให้ทาง Apple ทำการ Approve เพื่อตรวจสอบว่าเกมหรือโปแกรมของเราไม่มีคำหยาบลามกและไม่ผิดกฏของ Apple ซึ่งปกติจะใช้เวลาไม่เกิน 1 อาทิตย์

ถ้าผ่านเงื่อนไขที่ Apple กำหนดไว้เขาก็จะอนุมัติและให้วางขายบน App Store ซึ่งจะขายไปทั่วโลก โดยผู้ซื้อจะดาวน์โหลดผ่านทาง iTunes หรือผ่านเครื่อง iPhone ได้โดยตรง ทาง Apple จะจ่ายเช็คให้เราเป็นรายเดือนโดยจะหัก 30% จากยอดขาย แต่เราก็จะได้ประมาณ 65-70% เพราะเราต้องโดนหักภาษีของแต่ละประเทศอีกนิดหน่อย

หากทำเกมได้ถูกใจผู้ใช้ iPhone หรือ iPod Touch ในสหรัฐฯ ซึ่งเป็นตลาดที่ใหญ่ที่สุด และถ้าเกมที่ทำมียอดดาวน์โหลดติด 1 ใน 100 ซึ่งอันดับ 100 นั้นมียอดขายโดยประมาณไม่ต่ำกว่า 500 ดาวน์โหลดต่อวัน ลองคูณราคาที่ตั้งและคูณ 30 วันเข้าไปและหักออก 30% ดูก็จะเห็นว่าเดือนหนึ่งสามารถทำเงินได้หลายแสนบาทต่อ 1 เกม ยิ่งถ้าติดอันดับต้นๆ และถ้าหมั่น Update เกมบ่อยๆ เพื่อให้ติดอันดับต้นๆ นานหลายๆ เดือน เกมหนึ่งสามารถทำเงินรวมหลายล้านบาทเลยทีเดียว
« Last Edit: 05 January 2010, 11:07:41 AM by Tooh » Logged

|Transformers|Star Wars|Robot Jox|Rocketeer|The Twilight Zone|
yod
Hero Member

« Reply #10 on: 05 January 2010, 06:39:55 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ Smiley

...

ชีวิตสับสน ^^"
« Last Edit: 05 January 2010, 07:01:20 PM by yod » Logged

..
Tooh
Newbie
*

« Reply #11 on: 12 January 2010, 03:05:18 AM »

Update เวอร์ชั่น 1.1 อาทิตย์นี้จะมีของเล่นใหม่เพิ่มขึ้น 4 ชิ้นครับ แมลง, หัวรถจักร, มังกร แล้วก็เรือดำน้ำ ปัญหาของการสร้าง Level มันอยู่ตรงที่การประกอบชิ้นของเล่นและคิด Puzzle ครับ เพราะไม่ได้ทำ Level Editor ต้องเขียนโค้ดเลื่อนชิ้นส่วน 3D ใน World Space ด้วยมือล้วนๆ Tongue จะเขียน Level Editor ก็คงลำบากเพราะดันออกแบบให้ของเล่นแต่ละชิ้นมีกลไกเฉพาะของมันเอง

ช่วงนี้จะ Update ทุกสัปดาห์จนกว่าเกม Cogs จะออก 555+ เกมนี้กะเอามาท้าชนกับ Cogs (ชนกับเวอร์ชั่น iPhone นะไม่ใช่ชนกับเวอร์ชั่น PC หุหุ) คนทำเกม Cogs เขากำลัง Port ลง iPhone อยู่ครับ เห็นบอกจะออกขายภายในเดือนมกราคม ดีที่ผมออกก่อน 1 เดือนนะเนี่ย Tongue

Tooh
Newbie
*

« Reply #12 on: 13 January 2010, 10:51:44 PM »

Toy Mechanic Lite เวอร์ชั่นแจกฟรีออกแล้วครับ โหลดได้ตาม Link นี้ จะเล่นได้แค่ 4 Level แรกนะ
http://itunes.apple.com/WebObjects/MZStore.woa/wa/viewSoftware?id=349940252&mt=8

sittanonip
Guest
« Reply #13 on: 05 February 2010, 01:13:29 PM »

ผมมีอะไรจะถามอ่ะ คับ 
คือผมไม่มีเครื่องแม็กอ่ะคับ เลยจะใช้การลงOSของแม็กอ่ะคับ อยากรู้ว่าจะสามารถโหลดSDK แล้วจะสามารถติดตั้ง SDK ได้เปล่าอ่ะคับ
แล้วการใช้toolsต่างๆของ SDKอยากเดียวนี้okเปล่าคับ หรือควรใช่ตัวอื่นเพิ่มคับ

ขอบคุณมากคับ
« Last Edit: 08 February 2010, 12:06:54 PM by sittanonip » Logged
yod
Hero Member

« Reply #14 on: 05 February 2010, 10:03:27 PM »

ยินด้วยครับ ขอให้เกมขายดีๆ นะครับ Smiley
ขอบคุณที่ชี้แนะนะครับ

ปล.ผมถอย macbook มาล่ะ
ดู example opengl แล้วคล้ายๆ code ของเดิมที่เคยทำเลย
ยังไม่ได้ลอง fpc mac ถ้า work ผมจะย้าย engine ลงทั้งเซตเลย 555

>>ใช้ลงOSของแม็กอ่ะคับ

ไม่เคยลองครับ เท่าที่ดูคือ touchpad ของ mac ทำได้เยอะกว่า pc หน่ะ
emu iphone เลยได้อานิสงค์ไปด้วย
แล้วรู้สึกอีกอย่างว่าโปรแกรม พวก adobe และ i*** ทั้งหลาย มันวิ่งบน mac เร็วกว่า pc แหะ
« Last Edit: 05 February 2010, 10:05:30 PM by yod » Logged

..
kurozakizz
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-6

« Reply #15 on: 12 July 2010, 10:36:21 PM »

ขอถามหน่อยจะได้ไหมครับ

คือถ้าผมไม่มี iPhone หรือ iPad หรืออุปกรณ์ของเค้า

ผมจะสามารถสร้างเกมส์ผ่านตัวโปรแกรม simulate ได้มั้ยครับ

เพราะตอนนี้หาทางลองลง snow leopard ได้แล้ว ซึ่งเป็น Mac OS ที่ลงบนวินโดวส์ได้

แต่ไม่แน่ใจว่าจะลองเขียนเกมส์บน XCode ได้หรือปล่าวครับ แล้วเขียนแบบ simulate แล้วก็ไม่แน่ใจว่าจะรันบนเครื่องจริงๆได้หรือเปล่าครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน ต้องเขียนเกมส์ให้ได้ ฟายยยโต้!!!!
yod
Hero Member

« Reply #16 on: 12 July 2010, 10:52:44 PM »

อืม ไม่เคยลอง snow leopard บน pc ธรรมดา
แต่ถ้าวิ่ง xcode ได้ น่าจะเขียนได้นะ

ส่วน emulator กับ เครื่องจริง อาการไม่เหมือนกันเท่าไหร่ครับ
เครื่องจริงๆ อืด กว่ากันเยอะ
แล้ว test accel บน emu ไม่ได้หน่ะสิ

..
kurozakizz
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +2/-6

« Reply #17 on: 13 July 2010, 03:11:51 AM »

อ้อครับ งั้นก็ต้องหาทางอื่นก่อน

คือพูดตามตรงก็คือยังไม่กล้าลงทุนซื้อ เพราะผมก็ยังไม่เก่ง

ยังไงจะลองหาข้อมูลต่อไปนะครับ

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน ต้องเขียนเกมส์ให้ได้ ฟายยยโต้!!!!
Pages: [1]   Go Up
  Print  

Jump to: