ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
27 September 2017, 05:08:56 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: 1 2 [3]   Go Down
  Print  
Author Topic: Re: แบบสอบถาม--TGDXCON2009 ที่จะจัดในปีนี้อยากฟังเรื่องอะไรบ้าง  (Read 27183 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปลอมตัวเป็นก้อนหิน
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +3/-71

« Reply #60 on: 25 July 2009, 02:12:01 PM »

สารภาพตามตรงว่าผมรู้สึกชอบคุณ sky-breaker เข้าแล้วสิที่กล้าชน แม้ออกจะขวานผ่าซากเกินไปหน่อย

จะบอกกล่าวอะไรผมก็เชิญกันตามสบายนะครับ ผมจะเข้ามาอ่านตามสมควร ขี้เกียจถามขี้เกียจตอบแล้วล่ะ ตอนนี้คือต้องไปหัดทำเกมก่อน ถึงจะมาตอบกระทู้นี้ได้อย่างชัดแจ้ง

ขออย่าลบ อย่าบล็อค อย่าพูดจากันรุนแรงเลยนะครับ ยกเว้นที่ผิดกฎจริง ๆ ผมรู้สึกว่าเนื้อหายังเป็นประโยชน์กับผมนะครับ

ฝันดีครับ
Thaina
Hero Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +29/-83

« Reply #61 on: 25 July 2009, 02:18:45 PM »

ไอ้คำว่า กั๊ก ของคุณ ผมก็ฟังจนเบื่อแล้ว

ไม่กั๊ก ที่ว่า คือ ต้องตอบได้ทุกอย่างที่คุณอยากรู้ ใช่มั้ยล่ะ คิดแบบนี้เชิญไปหาบิดาฝรั่งที่คุณพูดถึงเถอะครับ แล้วจะรู้ว่า ที่ไหนๆเค้าก็กั๊กความรู้กันทั้งนั้น
จะจีน ญี่ปุ่น ฝรั่ง ก็มีการกั๊กความรู้ระหว่างบริษัททั้งนั้นแหละ เทคนิค โนวฮาว ระบบการบริหาร เรื่องเชิงลึก การจัดการภายใน
เค้าก็ยังเจริญได้ของเขา การที่คุณคิดว่าไม่กั๊กแล้วจะเจริญ แปลว่าคุณคิดว่าคุณโง่กว่าฝรั่ง

ทำไมต้องมานั่งอธิบาย เรื่องที่อธิบายไปแล้ว คนฟังอาจจะไม่เข้าใจ หรืออธิบายไปแล้วยาวเกินไป เสียเวลาทำมาหากิน
ก็อธิบายเฉพาะเรื่องที่อธิบายได้ ในเวลาไม่นานเกินไป ก็พอ

ถ้าคุณคิดว่าคุณฉลาดพอ รู้ทุกอย่าง เถียงทุกคนที่ขวางหน้าขนาดนี้ คุณจะมาฟังสัมมนานี้ทำไม คุณรู้มากกว่าพวกผมนี่ ไปฟังสัมมนาอื่นไป
ถ้าไม่มีคนที่อยากได้ใคร่รู้ในเรื่องที่ตอบไม่ได้อย่างคุณ งานนี้ก็จะไม่มีใครเรียกว่ากั๊กความรู้ เพราะเค้าก็จะได้รู้ในเรื่องที่อยากได้ และถ้าตอบได้ เค้าก็ไม่กั๊กกันหรอก
yod
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +150/-15

« Reply #62 on: 25 July 2009, 02:20:27 PM »

ถ้าไม่อิจฉา แล้วพูดถึงทำไมอ่า
ถ้าเกมไม่มีอะไร ว่าเจ๊ง แล้วเกมเจ๊งมันจะอยู่ในสายตาของคุณเหรอ? ให้เค้ามาถ่ายทอดความรู้เพื่อทำเกมเจ๊งทำไมล่ะ?
อีกอย่างเกมไทยเจ๊งๆ มีอีกตั้งเยอะนะ ทำไมต้องเจาะจง แบบนี้ อิจฉาทีมบิ๊คบัคแน่เลยๆ
***********************************************************************************
เพราะบิ๊กบัค แม้เป็นบริษัท แต่ปริมาณคนน้อยพอๆกับเซอร์เคิล หากไม่กั๊ก เค้าไม่ต้องไปขอความเห็นคุณพ่อต่างชาติ ก่อนจะมาตอบคำถามน่ะ  ของที่อื่น ดีบีส หรือค่ายกิ๊กเค้าใหญ่เกินไป มากคนมากความ บิ๊กบัคมีผู้บริหารแค่คนเดียวเหมาะสำหรับเป็นตัวอย่างผู้เริ่้มต้น

จากเหตุผล 108 ที่อ้างมา สรุป ก็คืออิจฉาแระ

หุ มีบางค่ายใช้คนน้อยกว่านั้นนะ เกมปั้มไปหลักล้านแผ่น

แล้วอีกอย่างนึง ถ้าท่านๆ ไม่พอใจ วิทยากร .. แน่จริง จัดเอง เชิญวิทยากร ที่ชอบ ที่ตอบทุกคำถาม เชิญมาเองเลยคับ ยินดีอย่างยิ่ง
ถ้ามีงานสัมมนาเกมปีล่ะหลายๆ งาน ก็ยิ่งดีครับ
**********************************************************************************
สรุป ถ้าให้ที่นี่ทำ จะเป็นกั๊กสัมมนาว่างั้นเถอะ เฮ่อ...

แปลไทยว่า ถ้าที่นี่จะทำอะไร ก็จะทำตามใจคนจัดงาน และ หากท่านมีปัญญาจัดงานระดับดีกว่านี้ได้ เชิญท่านลงมือจัดงานเองเลยครับ ยินดีอย่างยิ่ง

..

ส่วน คุณก้อนหินคงไม่รู้จะตอบอะไร ก็ไม่เป็นไรครับ

ผมบอกให้ก็ได้ ถ้าว่าง ในวันจันทร์ที่จะถึงนี้ ช่วงบ่าย ไปที่ โรงแรม swissotel le concorde ถนนรัชดา มีงานจัดที่นั่น ลองไปดูครับ
คุณ sky สนใจไปก็ได้ แล้วถามวิทยากรที่นั่น หรือผู้ร่วมงาน อย่างที่อยากรู้ ได้เลยครับ ผมเชื่อว่าทุกคนในงานนั้นรู้คำตอบหมดแระ

..
Thaina
Hero Member
*

« Reply #63 on: 25 July 2009, 02:24:13 PM »

ถ้าคุณไปงานสัมมนา แล้ว ไม่ได้อะไรไปมากกว่านั้น
อย่าไปครับ ผมบอกแล้ว มันก็จะจบแค่นี้
แล้วก็เลิกป่วนกระทู้เสียที

การที่คุณไปงานสัมมนา แล้ว ได้แค่นั้น
ถ้าคุณไม่ได้มีระดับสติปัญญาต่ำจนไม่สามารถจับสาระอะไรอย่างอื่นในงานสัมมนานั้นได้เลย
ก็แปลว่า ทุกอย่างนอกไปจากนั้นคุณรู้อยู่แล้วทั้งหมด

ในทางกลับกันคือคุณไม่ได้อ่านโบรชัวร์ให้ดี ว่างานสัมมนานั้น มันมีแค่นั้น

ถามใจตัวเองนะครับว่าคุณเป็นคนประเภทไหน
yod
Hero Member

« Reply #64 on: 25 July 2009, 02:30:57 PM »

ผมบอกให้ก็ได้ ถ้าว่าง ในวันจันทร์ที่จะถึงนี้ ช่วงบ่าย ไปที่ โรงแรม swissotel le concorde ถนนรัชดา มีงานจัดที่นั่น ลองไปดูครับ
คุณ sky สนใจไปก็ได้ แล้วถามวิทยากรที่นั่น หรือผู้ร่วมงาน อย่างที่อยากรู้ ได้เลยครับ ผมเชื่อว่าทุกคนในงานนั้นรู้คำตอบหมดแระ
งานอะไร ขอรายละเอียด

งานรวมระดับเทพของวงการครับ  พอใจมั๊ย  อยากรู้ที่เหลือไปดูเองนะ  Grin

..
Thaina
Hero Member
*

« Reply #65 on: 25 July 2009, 02:31:42 PM »

คุณพูดว่า "ไม่ได้ล้วงแผนการตลาด"

แต่สิ่งที่คุณถาม มันเป็นเรื่องการบริหารภายใน ซึ่งบางทีมันสำคัญยิ่งกว่าแผนการตลาดอีก

แล้วก็ ไอ้พวกทฤษฎีง่ายๆ คุณอาจจะคิดว่า โห่ง่ายว่ะ
แต่จริงๆคนในงานสัมมนา อาจจะยังไม่รู้ อย่าคิดแทนคนอื่นว่าคนอื่นเค้าจะเรียกกั๊ก
บางทีไปถามเชิงลึก มันอธิบายยาว มันจะเกินเวลา และมันอาจจะต้องพาดพิงถึงเทคนิคลับในองค์กรณ์ ก็ต้องตัดบทแค่นั้น

คุณคิดว่ากั๊ก ก็อย่าไป และก็อย่ามาสนใจกระทู้นี้ครับ เชิญลองไปงานสัมมนาคุณพอต่างชาติของคุณดูก่อน แล้วมาลองเทียบกับงานสัมมนาในประเทศไทยทีเถอะ

อ้อ อีกอย่าง ที่คุณคิดว่าวิทยากรต่างชาติไม่ได้กั๊ก
อาจจะเพราะว่า เค้าเห็นมันเป็นเทคนิคกระจอก ที่ใครๆก็รู้กันทั่วในบ้านเค้า แต่ในบ้านเรายังพึ่งเริ่มวิจัย
บางคนไม่ได้ตั้งใจกั๊ก แต่มันไม่สมบูรณ์ ก็เลยไม่อยากเปิดเผย
แบบนี้ก็มีนะ งานสัมมนาอื่นๆน่ะ

ถ้าไปถามเทคนิคที่ลึกกว่านั้น อาจจะโดนกั๊กก็ได้ ที่สำคัญ บางทีเค้าอาจจะกั๊กโดยที่เราไม่รู้ก็ได้
คุณคิดเหรอว่าเค้าจะบอกทุกอย่างที่เขารู้ คุณพ่อต่างชาติที่คุณว่าน่ะ???
yod
Hero Member

« Reply #66 on: 25 July 2009, 02:41:18 PM »

งานอะไร ขอรายละเอียด

งานรวมระดับเทพของวงการครับ  พอใจมั๊ย  อยากรู้ที่เหลือไปดูเองนะ  Grin

ไม่มีข้อมูลมากกว้านี้เรอะืหากมันมีงานจริงๆ ในเว็บนี้คงเอามาบอกแล้ว จริงไหม

บอกไม่ได้-มัน-เป็น-ความ-ลับ-(สวรรค์)-หุ
เวลาจัดงานแบบนี้เค้าส่ง จม.เชิญ+โทรมาเชิญครับ
ไม่เชื่อ ก็ไม่ต้องไป เพราะถึงไปก็ไม่แน่ว่า คนที่ไม่มีชื่อใน list เค้าจะให้เข้าหรือเปล่า Grin

..
sky-breaker
Guest
« Reply #67 on: 25 July 2009, 02:44:10 PM »

แล้วมาบอกทำไมฟะ
ว่าแต่ พวกเทพของวงการเนี่ยหมายถึงอะไร

บริษัท หรือ บุคลากร
แล้วพวกนั้นเค้ามีผลงานไรมั่งอ่ะ ถึงได้ชื่อว่าเทพ

ถามเอาความรู้อย่ามากวนกันนะ รำคาญ
yod
Hero Member

« Reply #68 on: 25 July 2009, 02:47:28 PM »

แล้วมาบอกทำไมฟะ
ว่าแต่ พวกเทพของวงการเนี่ยหมายถึงอะไร

บริษัท หรือ บุคลากร
แล้วพวกนั้นเค้ามีผลงานไรมั่งอ่ะ ถึงได้ชื่อว่าเทพ

ถามเอาความรู้อย่ามากวนกันนะ รำคาญ

>>> คุณ sky สนใจไปก็ได้ แล้วถามวิทยากรที่นั่น หรือผู้ร่วมงาน อย่างที่อยากรู้ ได้เลยครับ ผมเชื่อว่าทุกคนในงานนั้นรู้คำตอบหมดแระ

..
Thaina
Hero Member
*

« Reply #69 on: 25 July 2009, 02:55:02 PM »

ถามเอาความรู้ ด้วยสำเนียง ด้วยวาจา ด้วยลีลาที่หิวตีลขนาดนี้

โดนแค่กวนกลับ ผมจัดว่าโชคดีแบบไม่รู้ว่าไปทำบุญด้วยอะไรมา
sky-breaker
Guest
« Reply #70 on: 25 July 2009, 02:58:20 PM »

ถ้าถามาแล้วไม่ตอบกวน ไม่ตอบกั๊ก ก็คงถามดีๆหรอก
Thaina
Hero Member
*

« Reply #71 on: 25 July 2009, 03:55:41 PM »

มันตั้งแต่ 3 คำถามแรกที่สั่งให้คนอื่นฟันธงแล้ว คุณไม่รู้ตัวบ้างเลยเหรอ

แปลกคน รู้ว่าคนอื่นกวน แต่ไม่รู้ว่าตัวเองกวนคนอื่น

อย่างกับสกังค์
yod
Hero Member

« Reply #72 on: 25 July 2009, 04:29:27 PM »

ถามเอาความรู้ ด้วยสำเนียง ด้วยวาจา ด้วยลีลาที่หิวตีลขนาดนี้
โดนแค่กวนกลับ ผมจัดว่าโชคดีแบบไม่รู้ว่าไปทำบุญด้วยอะไรมา

โชคดี มีบุญ ที่ช่วงนี้ผมอ่านหนังสือธรรมะ ของท่านพุทธทาส ไง
สโลแกนคือ "ตถตา" = "เช่นนั้นเอง" แต่กับคนบางประเภท เหตุการณ์บางอย่าง ต้องใช้ประมาณว่า  "มันเป็นพรรค์นั้นเองเว้ย" Grin
และ "อตัมมยตา" = "พอกันที" แปลเลเวลเดียวกันต้องใช้  "กูไม่เอากับมันแล้วเว้ย"  Grin  "ช่างหัวมันเว้ย" Grin
"เว้ย" ตรงๆ จากหนังสือเลยครับ  Smiley  ใช้เลย ดีแน่  Cheesy

..
เจ้าชายกบ
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +22/-3

« Reply #73 on: 25 July 2009, 06:04:30 PM »

เข้านอนตอนเที่ยงคืน ตื่นมากำลังจะออกไปวิ่งมาลองดูบอร์ดซะหน่อยตกใจมากกระทู้ยาวเหยียด

จริงๆท่าลองอ่านความเห็นพี่หนุ่มดีๆ (นายตาหวาน) แล้วลองคิดเลขตามคุณก็น่าจะคิดออกมาเองได้แล้วล่ะว่าค่าใช้จ่ายมันอยู่ที่ประมาณไหน (กระทู้เก่าๆบางอันพี่เค้าบอกด้วยซ้ำว่าโปรเจ็คที่คุณอยากรู้น่ะมีทีมงานกี่คน คิดเลขเอาหน่อยนะครับ การประมาณการน่ะ)

หลังจากอ่านแล้วฟันธงคุณ S-B ในแง่การ management ว่าคุณมองบุคลากรเป็นเพียงเครื่องมือ เครื่องจักรที่ต้องทำงานให้ได้อย่างน้อยก็ตามโบชัวหรือความคาดหวังขั้นต่ำของคุณ (eg. ฝ่ายศิลป์ต้องได้งานสองชิ้นต่อวัน แล้วโมเด็ลตัวนึงนับเป็นกี่ชิ้น?) ตรงนี้มันผิดพลาดเพราะบุคลากรเป็นคน เป็นเพื่อนร่วมงานคุณนะครับการจะทำงานร่วมกันได้ ความเห็นอกเห็นใจและมนุษย์สัมพันเป็นสิ่งจำเป็น จากมุมมองแบบไม่ก๊ักของผมคุณน่ะจะเป็นเจ้านายที่แย่มากและไม่มีใครอยากจะร่วมงานด้วยเพราะการมองงานของคุณทำให้คนทำงานด้วยรู้สึกว่าเค้าไม่ใชมนุษย์แต่เป็นเครื่องจักรที่ต้องทำงานได้จำนวนเท่านี้ๆต่อวันไม่งั้งก็เป็นเครื่องจักรที่ไร้ค่าต้องถูกทิ้ง ทำงานไม่สบายใจก็คงไม่มีใครอยากทำงานเท่าไรหรอกครับ งาน programming กับ art เป็นงานสร้างสรรค์นะครับการกำหนดปริมาณงานก็ต้องดูความเหมาะสมด้วย เพราะฉนั้นเกมของคุณไปไม่รอดหรอกครับฟันธง!!

ผมวิจารณ์ระบบ management แบบไม่กั๊กไปล่ะคุณจะช่วยมาตอบคำถามแบบไม่กั๊กกับผมได้ไหม?
- คุณทำงานอะไร หรือเคยทำงานอะไรมา หรือยังเรียนอยู่
- สายงานของคุณ? eg. programmer , art , manager.
- เคยทำเกมที่มีการเล่นครบถ้วนไม่ใช่ฉากนิ่งๆออกมาหรือเปล่า? (OX ,เทอร์ทริส , space invader ก็ได้ครับแต่พวกสร้างโลกมาแล้วเอาตัวละครไปเดินไม่นับน่ะ นั่นมันแค่โลกเสมือนไม่ใช่เกม)
- หวังว่าคำถามเหล่านี้คงไม่ใช่ความลับหรอกนะครับ

เกมระดับ AAA ของผมมันแค่ระดับ A+ ของคุณงั้งเกมระดับ E ผม(basic มากๆเกมระดับนักศึกษาเขียนเล่นๆ สองวันเสร็จ ภาพวาดใช้ paint ธรรมดาๆ อย่างพวก ox , เทอร์ทริส) ก็น่าจะเป็นระดับ Z คุณได้เลยล่ะ คุณช่วยกรุณาให้ทีมคุณทำมาให้พวกเราดูซักเกมได้ไหม? ให้เวลาวันนึง โชว์ให้คนอื่นเห็นหน่อยว่าที่คุณจะทำเกม AAA น่ะมันไม่ได้โม้ เอามาให้คนอื่นวิจาร์ณกันไปเลย คุณไม่ก๊กอยู่แล้วนิครับ? ถ้าคุณมองว่าฝ่ายศิลป์ต้องทำงานได้จำนวนเท่านี้ๆชิ้นต่อวันไม่งั้งเค้าโกงเงินคุณ ผมบอกได้เลยว่าถ้าทีมคุณทำเกมง่ายๆอย่างที่ผมว่าไม่ได้ในวันสองวัน ก็ฟันธงได้เลยค่รับว่าทีมคุณไร้ความสามารถ ไม่สามารถทำเกมระดับ A+ ของคุณได้แน่นอน
sky-breaker
Guest
« Reply #74 on: 25 July 2009, 07:29:29 PM »

ชักจะมั่วไปกันใหญ่วุ๊ย บอกตอนไหนว่าจะทำเกมส์ระดับAAA(A+) เกมส์ระดับนี้น่ะ คนไทยทำได้เรอะ อย่าว่าแต่เราเลย สุมหัวบริษัททำเกมส์ทั้งประเทศทำ ยังไม่รู้จะทำได้หรือป่าว
เราบอกว่าจะทำเกมส์ระดับA(ซึ่งถ่าเทียบตามเกรดของเรา ต้มยำกุ้งอยู่B- นั่น ก็หมายความว่า เหนือกว่าต้มยำกุ้ง ประมาณ4เท่า

แล้วการทำงาน อย่างน้อย มันก็ต้องมีลิมิทการทำงานของตนเอง อย่างน้อยวันละชิ้น เนี่ย ก็ถือว่าสมเหตุผลดีไม่ใช่เหรอ หรือจะให้เค้านอนกลิ้งไปกลิ้งมาไม่ค่อยทำงานล่ะ

โมเดล1ตัว แบ่งงานกัทำ คนหนึ่งทำแทกเชอร์คนหนึ่งปั้น ก็รวมกันนับว่าเป็นงาน1ชิ้นแล้ว แล้วทีมงานที่ปั้นโมเดลได้น้อยกว่าวันละตัวเนี่ย..... กะลังเนียนกินเงินเราแล้วล่ะ

- คุณทำงานอะไร หรือเคยทำงานอะไรมา หรือยังเรียนอยู่
เป็นอาจารย์ +งานต่างๆที่มันไม่ใช่สายเกมส์หรอก(ขายตรงยังเคย หุหุ)

- สายงานของคุณ? eg. programmer , art , manager.
ไม่มี ถ้าเกี่ยวกะเกมส์ ก็คงดูแลฝ่ายศิลป์ทั้งหมดแหละ

- เคยทำเกมที่มีการเล่นครบถ้วนไม่ใช่ฉากนิ่งๆออกมาหรือเปล่า? (OX ,เทอร์ทริส , space invader ก็ได้ครับแต่พวกสร้างโลกมาแล้วเอาตัวละครไปเดินไม่นับน่ะ นั่นมันแค่โลกเสมือนไม่ใช่เกม)
*********************************************************************************
ไม่เคย( ถ้าตัวเรานะ) แต่เรื่องทำเกมส์ มันเรื่องของโปรแกรมเมอร์ เรามีหน้าที่ออกแบบ และส่งงานฝ่ายศิลป์ให้เค้าทำ

ปล.....บอกว่าอย่ากั๊กให้ฟันธง ถือว่ากวน เจริญล่ะ ถามทิ่มใจดำ เค้าไม่เรียกว่ากวน นะ
« Last Edit: 25 July 2009, 07:33:50 PM by sky-breaker » Logged
TheMiss
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-0

« Reply #75 on: 25 July 2009, 07:46:49 PM »

อ่านมายาวมากกกกกก

สรุปแม้แต่เกม Invader ง่ายๆก็ไม่เคยเขียนสินะครับ Tongue

มิน่าตะบันแต่อยากรู้เรื่อง Project Management

อย่างนี้นี่เอง เข้าใจละ  Undecided

peace
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +31/-0

« Reply #76 on: 25 July 2009, 08:05:05 PM »

เอาแบบสั้น ๆ ง่าย ๆ นะครับ
ถ้าคุณอยากทำเงิน อันนี้คุณต้องไปศึกษาเรื่องเงิน(ไม่ใช่เกม)
ถ้าคุณอยากทำเกม อันนี้คุณต้องไปศึกษาเรื่องเกม(ไม่ใช่เงิน)
ถ้าคุณอยากใช้ทำเกมเพิ่อให้ทำเงิน อันนี้คุณต้องศึกษาให้ลึกซึ้งทั้งเรื่องทำเกมและทำเงิน

ทำเงินอย่างไร อันนี้ผมว่าก็ไม่ไกลเกินเอื้อมสำหรับใคร ๆ ที่คิดศึกษาอย่างจริงจัง
ทำเกมอย่างไร อันนี้ผมก็คิดว่าไม่ไกลเกินเอื้อมสำหรับใคร ๆ ที่คิดศึกษาอย่างจริงจัง
ทำเกมอย่างไรให้ได้เงิน อันนี้ยุ่งครับ ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องที่ทำกันยากมาก!!
« Last Edit: 25 July 2009, 08:10:51 PM by peace » Logged

แจมกันได้ที่นี่ครับ http://peacedev.wordpress.com

รับงานทำเพลงครับ http://soundcloud.com/peace-harmonic-studio

Gamer's Social Network ,On Cloud http://gamerpagex.appspot.com
เจ้าชายกบ
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +22/-3

« Reply #77 on: 25 July 2009, 08:16:38 PM »

^
^
^
ชอบ comment คุณ peace จังครับ

-ขออภัยผมผิดเองเรื่อง AAA แต่เห็นคุณจะทำเกมเงินลงทุนหลายแสนไปขายต่างประเทศไม่ใช่เหรอครับ อย่าลืมเอาเกมระดับขำๆมาให้คนอื่นดูกันมั้งนะครับ source code ด้วยนะครับจะได้รู้ว่าไม่ได้กั๊กกัน

-เห็นว่าไม่กั๊กกันเอา idea เกมที่คุณมีมาแชร์กันหน่อยดีไหมครับ เกมที่คุณจะลงเงินหลายแสนไปขายต่างประเทศน่ะครับ คงไม่เป็นความลับทางธุรกิจหรอกนะครับ คนในนี้จะได้ช่วยๆกันดูว่าจะเอาไปทำเงินได้ไหม

-โมเด็ลไม่ใช่คนนะครับจะได้ตัดเสื้อผ้ามาก่อนแล้วค่อยเอามาใส่ทีหลัง (ทำ texture ก่อนตัวโมเด็ลเสร็จ)

-มีแต่โมเด็ลแล้ว animation ล่ะ?

-วันล่ะชิ้น? ถ้าผมปั้นกล่องสี่เหลี่ยมให้คุณวันล่ะชิ้นล่ะ? ถ้าคุณไม่พอรู้ process งานมาก่อน (ไม่ใช่พอรู้มาบ้าง) คุณจะรู้ได้ยังไงว่าแบบไหนเรียกเนียนกินเงินคุณ แบบไหนทำงานดั่งทาส?

-แล้วถ้าเค้าทำงานเสร็จหมดแล้ว แล้วคุณยังไม่มี project ต่อไปล่ะ? ก็ต้องมีเวลาว่างคุณจะตัดเงินเดือนพวกเค้าไหมล่ะ?

-ปัญญาจะทำเองยังไม่มี ความรู้เกี่ยวกับเรื่องที่อยากจะดูแลก็ยังไม่ถึง มันก็เป็นหัวหน้างานที่ไม่มีประสิทธิภาพหรอกครับ ไปศึกษามาให้มากกว่านี้หน่อยนะครับ

123แมวเหมียวเหมียวพุงป่อง <--- อะไรก็ไม่รู้เหมือนกันพิมพ์ไปงั้งๆ อย่าใส่ใจ

หวังว่าคงไม่กวนนะครับ จะทิ่มใจดำใจแดงคุณหรือปล่าวก็ไม่ทราบ
Thaina
Hero Member
*

« Reply #78 on: 26 July 2009, 01:41:08 AM »

ถามทิ่มใจดำเช็ดเม็ดอะไรล่ะ ฟังแล้วอยากตบเกรียนจริงๆเลย
ถามแบบนั้นเค้าเรียกว่าถามแบบไม่มีความรู้แล้วยังจะอวดฉลาด
แล้วยังคิดว่าข้าแน่ ข้าถูก ข้าคิดว่าสองล้านนั่นเพราะโดนโปรแกรมเมอร์หลอก เลยใช้คำพูดแบบกากๆมาถามคนอื่น
ตั้งอคติอะไรไว้ ไม่เป็นไร แต่มารยาทในการใช้คำน่ะมีกันบ้าง จะไม่ว่าเลย

โมเดลดีๆซักตัว ควบคุมลิมิทให้เหมาะกับในเกม ทำวันเดียวไม่เสร็จหรอกครับ
ไม่อยากนั่งแจกแจง เพราะพูดไปยังไงก็ไม่ฟัง จริงๆคือพูดมาเยอะแล้ว ถ้าคิดตามจริงๆจะเข้าใจแล้ว ไม่มีมาพูดแบบสั่วๆอย่างนี้หรอก

เอาเป็นว่า เนี่ยเหรอครับ คนที่จะดูแลฝ่ายศิลป์
ดูแลแบบนี้ จะโดนคนด่าทั้งออฟฟิศ ว่า ไอ้งั่ง

ปิดท้ายง่ายๆ
เกม Prince of Persia ภาคล่าสุด ไปหารูปเองละกันนะ
เป็นเกมระดับ A+ เพราะมันไม่ได้ใหญ่ถึงระดับ AAA
โมเดลตัวละคร 1 ตัว ใช้เวลาเกิน 1 อาทิตย์
และไม่ได้ใช้อาร์ทติสท์ทำแค่คนเดียว

อย่าดูถูกการทำเกมให้มากนัก
« Last Edit: 26 July 2009, 01:43:59 AM by Thaina » Logged
tummeng
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-0

« Reply #79 on: 26 July 2009, 03:11:53 AM »

ดูสนุกสนานกันดีนะครับ ผมชอบที่คุง  peace comment เหมือนกันและผมว่ามันเป็นสัจธรรมที่คนที่อยากจะทำเงินจากเกม ควรจะรับรู้ไว้ Smiley

ปล. ผมไม่รู้ว่าฮีโร่จากญี่ปุ่นจะเข้าใจตรรกระ ที่น้องๆ SB เฟอร์นิเจอร์นี่คิดแล้วรึยังนะ ถ้าฮีโร่เข้าใจแล้วจะรู้ว่าไมคุณถึงได้เห็นกลุ่มคนในนิทานที่ผมเคยไล่ให้ฟังเค้าไล่เตะหมา  Grin
ปล2. เป็นอาจารย์สอนอะไรโรงเรียนไหนหว่า จะได้ไม่ส่งลูกส่งหลานไปเรียน อันนี้ผมอยากรู้จริงๆหวังว่าคงจะไม่กั๊กนะครับ Grin เพราะผมเชื่อว่ามันเป็นประโยชน์ต่อประเทศชาติมากกว่า รู้งบทำเกมบริษัทชาวบ้านเค้าอีก
« Last Edit: 26 July 2009, 03:21:12 AM by tummeng » Logged
yod
Hero Member

« Reply #80 on: 26 July 2009, 03:28:21 AM »

คนแบบนี้ตอบไปเสียเวลาทำมาหากินครับ

ไม่รู้เรื่องอะไร แถมกวนคนอื่นๆ หลอกคนอื่นว่ารู้ ถึงโดนคนอื่นหลอกกินเงินก็ สนน. ครับ
ดูแลฝ่ายศิลป์ห่วยๆ อย่างนั้นไม่ต้องเสียเวลาดูหรอก หรือไม่มีซักฝ่ายพูดไปเรื่อย

เกมง่ายๆ ยังไม่เคยเขียน
แต่ที่พูดได้เรื่อยๆ ดูเหมือนจะมีความรู้ แบบ ขาดๆ เกินๆ เพราะหลอกถามจากพวกเราๆ ท่านๆ นี่ล่ะ
พวกเราก็ด่าไป บอกไป ช่วยไป มันก็ไม่สำนึกบุญคุณ บัวใต้น้ำ

ที่มันโผล่มาเกรียนของขึ้นอีก เพราะว่า คำถามอ.สั่งมา นั่นล่ะ ตอบปุ๊บได้เรื่อง
http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2878.0
คนนี้เขียนอะไรมาเชื่ออะไรไม่ได้ แค่พิมพ์ดีดภาษาไทยได้ อ่านภาษาไทยไม่เข้าใจ และยังเรียนไม่จบ

ดังนั้น จากข้อมูล
http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2713.0
http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2649.0
http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2523.0
พฤติกรรม ครั้งที่ 1 http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2539.0
พฤติกรรม ครั้งที่ 2 http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2641.0
สรุปได้ว่า sky, onerprince, เหมียวเหมียว, 123, luk, หาคนทำเกมส์ คนเดียวกัน
คุณได้แสดงให้เห็นว่า ไม่มีทั้งสิทธิในการใช้งานอย่างเหมาะสม ครบ 3 ครั้ง
และทางเราได้ให้โอกาสครบแล้ว

ดังนั้นคุณจะไม่ได้รับโอกาสใดๆ จากทางเว็บบอร์ดนี้อีกต่อไป
ต่อไปเจออีก ถือว่าเป็นความเห็นขยะ spam ประเภทนึง

ไม่ว่าจะเขียนมาดีชั่วอย่างไร ลบทิ้งหมด  รวมถึงคำถามประเภท
1.คำถามเกมออนไลน์
2.คำถามอ.สั่งมา

งาน conf วันจันทร์ไม่ใช่งานของผม เผอิญบอกไปแล้วก็ตามสบาย
ส่วนงาน conf ที่จะจัด คุณไม่ต้องเสนอหน้าไปนะ
ผมไม่ได้เชิญ ไม่ต้อนรับทั้งในเวปและในงาน

กระทู้นี้ผมไม่ลบ เก็บไว้แฉพฤติกรรมของบุคคลผู้นี้ตราบจนสิ้นกรรม
ขอใช้อำนาจ GM ล็อกกระทู้ครับ
« Last Edit: 26 July 2009, 04:09:25 AM by yod » Logged

..
Pages: 1 2 [3]   Go Up
  Print  

Jump to: