ThaiGameDevX - Thai Game Developers eXchange Forums
19 November 2017, 04:13:28 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.
Did you miss your activation email?

Login with username, password and session length
News: หากมาครั้งแรก เชิญอ่าน ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX และ กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด ครับ

Home   Help Search Calendar Login Register  
Pages: [1] 2   Go Down
  Print  
Author Topic: ช่วยวิจารณ์หน่อยคับ ฉากนี้ควรจะเพิ่มตรงส่วนไหนอีก  (Read 15685 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sky-breaker
Guest
« on: 17 June 2009, 06:40:45 PM »

โทนของฉาก คือสวนสาธรณะ ยามค่ำคืน บรรยากาศสลัวๆหน่อยน่ะครับ

sky-breaker
Guest
« Reply #1 on: 17 June 2009, 07:00:57 PM »

MestreCabelo
Approved Member
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +23/-1

Boogie Pumkin P.

« Reply #2 on: 17 June 2009, 07:18:26 PM »

1.ลดความเข้มของแสงลงหน่อยจะดีกว่านะ
2.ลดระยะของแสงลงหน่อย
3.สีท้องฟ้าพอโอเคแล้ว  แต่อาจใช้โทนสีนำ้เงิน ปนม่วงช่วยเสิริมหน่อย

4.เงาของต้นมะพร้าวทำให้จางกว่านี้อีก
5.เปลี่ยนตำ่แหน่งจุดกำเนิดแสง จากด้านบนมาเป็นแถวๆล่างๆ
6. ตามโคมไฟใส่ เท็กเชอร์  หลอกให้เห็นวงแสงของดวงไฟ

PROJECT " INFERNO'S LULLABY " --地獄への子守歌 --
sky-breaker
Guest
« Reply #3 on: 17 June 2009, 08:07:48 PM »

ขอบคุณครับ

คนอื่น มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ
NOTE
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +8/-0

« Reply #4 on: 17 June 2009, 09:56:32 PM »

ขาดม้านั่งครับ Tongue
MaYuMi
Jr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +12/-0

hello world

« Reply #5 on: 17 June 2009, 11:22:05 PM »

สวัสดีครับ
บรรยากาศดูน่ากลัวดีครับ
ควรแต่งเพิ่มอะไรบ้างในความเห็นผมนะครับ
- ผมเห็นด้วยกับคุณ MestreCabelo ที่ว่าให้ใส่ texture แสงไฟหลอกตรงบริเวณหัวเสาไฟครับ
- น้ำทะเลสวยดีครับ พอเห็นทะเลกว้างๆ เลยอยากเห็นอะไรสักอย่างที่อยู่ไกลมากๆออกไปทางทะเล เช่นเรือหรือไม่ก็โขดหินที่ยื่นออกมาที่มีประภาคารหรือบ้านครับ (^ ^)
- บรรยากาศกลางคืน ผมเคยเห็นรูปปั้นที่มีไฟส่องมาจากข้างล่างน่ะครับ เห็นแล้วดูน่าขนลุกดีครับ
- ถ้าเป็นพวกของที่ใส่เพิ่มความเห็นผมก็น่าจะมี > ป้ายแผนที่หรือป้ายโฆษณา , ถังขยะ , ทางเดินขั้นบันได , ทางเดินไม้ที่ทอดออกไปทางทะเล(เพื่อไว้ตกปลาหรือจอดเรือ)
ประมาณนี้ครับผม

ทำเกมแนวไหนหรอครับ อยากเล่นจัง  Grin

Panda3D and 3DsMax.
EndoBee
Full Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +15/-0

« Reply #6 on: 17 June 2009, 11:35:25 PM »

สวยดีครับ

ถ้าจะให้เหมือนทะเลในไทยมากขึ้น ต้องมีไฟตกปลาหมึก ตามเส้นขอบฟ้าตอนกลางคืน
sky-breaker
Guest
« Reply #7 on: 18 June 2009, 01:49:54 AM »

ขาดม้านั่งครับ Tongue
เดี๋ยวจะแถม ม้านั่ง อาเบะ และห้องน้ำชายไว้ให้ด้วยคับ^^"

ขอบคุณมากๆคับ สำหรับความเห็น
yod
Global Moderator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +150/-15

« Reply #8 on: 18 June 2009, 01:54:46 AM »

ดูต้นไม้เอียงไปทางนึง แต่ใบไม่เอียงตามไปด้วยนะครับ
ต้นหญ้าดูแข็งไปนิด
อื่นๆ ก็สวยดีครับ

..
peace
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +31/-0

« Reply #9 on: 18 June 2009, 05:45:48 AM »

FPS ต่ำไปหน่อยครับ

แจมกันได้ที่นี่ครับ http://peacedev.wordpress.com

รับงานทำเพลงครับ http://soundcloud.com/peace-harmonic-studio

Gamer's Social Network ,On Cloud http://gamerpagex.appspot.com
E4500
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +0/-0

« Reply #10 on: 20 June 2009, 07:54:18 AM »

ผมว่ามันยังไม่มืดนะครับ น่าจะืมืด ๆ กว่านี้อีกสักหน่อย
ส่วนต้นไม้นี่มันซ้ำ ๆ เกินไปน่ะผมว่า มันเลยดูแข็ง ๆ ไม่เป็นธรรมชาติเลย
กำแพงก็เหมือนเอาพื้นห้องน้ำมาแปะ ๆ นะ
comthai_org
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +1/-4

« Reply #11 on: 20 June 2009, 09:05:41 AM »

ดูที่นี่ซิครับ
http://www.bigbugstudio.com/forum/viewtopic.php?f=13&t=2581
มีคนให้ความเห็นไว้เยอะเลย
Full Member
*

« Reply #12 on: 20 June 2009, 10:27:07 AM »

ผมว่าการวิจารณ์ในเว็ปนั้นไม่ค่อยสร้างสรรค สมกับวัยจริงไม่อยากบ่นมากเลยเฮ้อ เอาเป้นว่า ที่ญี่ปุ่นนะเกรียจมากคนแบบนี้

PROJECT " INFERNO'S LULLABY " --地獄への子守歌 --
E4500
Newbie
*

« Reply #13 on: 20 June 2009, 10:33:40 AM »

ผมว่าการวิจารณ์ในเว็ปนั้นไม่ค่อยสร้างสรรค สมกับวัยจริงไม่อยากบ่นมากเลยเฮ้อ เอาเป้นว่า ที่ญี่ปุ่นนะเกรียจมากคนแบบนี้

แปลว่าคุณไม่รู้จักเจ้าของกะทู้ดีพอ.
sky-breaker
Guest
« Reply #14 on: 20 June 2009, 10:35:57 AM »

อย่าไปใส่ใจเรื่องออฟเจ็คเลยครับ ผมอยากรู้เกี่ยวกะเรื่องบรรยากาศ และแสงพอ เพราะออฟเจ็คนั้น แค่ลองใส่ๆดูว่ามันจะโดนแสงแล้วเป็นไงมั่งเท่านั้นเอง

อารมณ์ของฉาก ประมาณตอนหัวค่ำ อ่าคับ
tummeng
Newbie
*

« Reply #15 on: 20 June 2009, 10:43:46 AM »

แปลว่าคุณไม่รู้จักเจ้าของกะทู้ดีพอ.

ใช่ครับ เจ้าของกระทู้คือ mem เดียวกับ หาคนทำเกมส์ ลองไปค้นหาดูในเวปนี้เอานะครับ เล่นเอา mod ของขึ้น
ปล. อย่าตัดสินคนถ้าไม่รู้จักสันดานครับ แล้วผมก้อไม่ได้ตามมาเหยียบใครนะครับ แค่อยากรู้ความจริงอะไรบางอย่าง
ปล2. http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2649.0 ตัวอย่างวีรกรรมคร่าวๆ
« Last Edit: 20 June 2009, 10:49:23 AM by tummeng » Logged
Full Member
*

« Reply #16 on: 20 June 2009, 05:28:56 PM »

ผมได้รับไฟร์ 3มิติตัวอย่างแล้ว  เท่าที่ดูคงต้องปรับปรุงอีกเยอะทั้งด้านการทำโมเดล 3มิติ การกางเท็กเชอร์รวมไปถถึงการสร้างเท็กเชอร์
เอาเป็นว่าผมขอรับหน้าที่ ตรวจสอบคอนเท้นและเป็นที่ปรึกษาให้กลุ่มนี้แล้ว พอดีช่วงนี้เวลาว่างเยอะ เฮอะๆ

เราเสนอว่าบางทีทางไทยเกมเดฟน่าจะรับดูแลเกมโปรเจ็กบ้างก้ดีนะ เป็นที่ปรึกษา ไดเร็กเตอร์ โดยตรง ตรวจสอบแก้ไข รวมไปถึงร่วมสร้างบางส่วนซัก 5เปอร์เซนให้บางส่วน
อนาคตอาจจะเริ่มเป็นองศ์กรที่ช่วยนักพัฒนาได้มากขึ้น

ส่วนเจ้าของกระทูสร้างวีรกรรมอะไร หรือเป็นเพื่อน กลุ่มเดี่ยวกันอย่างไร ผมไม่สนใจครับ  ผมเห้นในเว็ปอื่นนั่นวิจารไม่เหมาะสมจริงๆ ก็พูดตามจริง สิ่งที่ผมอยากเห้นคือการวิจารที่สร้างสรรค บนพื้นฐานการเข้าใจศาษตร์นั่น ควรช่วยกันแก้ไขไปในทางไหน ส่วนไหน มากกว่าการมีอคติไม่ดีกับตัวบุคคล หรือกลุ่มบุคคล
 คนเราสามารถเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีได้ครับ ที่แล้วมาก้ให้อภัยกันไป หากไม่ปรับตัวนี่สิ  ผมก้คงไม่ช่วยเหลือเหมือนกัน 

สิ่งที่ผมเรียนรู้จากญี่ปุ่นก้มีหลายอย่าง ส่วนวันนี้คงต้องพูดเรื่องการวิจาร์ณอย่างสร้างสรรค ทุกคนช่วยกันแก้ไข ออกความเห็น ช่วยดูแลผลักดันโปรเจ็กให้สำเร็จ สิ่งนี้ทำให้ความคิดพื้นฐานในตัวคนญี่ปุ่นนั้นสูงมากเมื่อเปรียบกับบ้านเรา หรืออาจเรียกได้ว่า คนญี่ปุ่นทำงานเป็นทีมกันได้อย่างไร ก็คงมีผลมาจากส่วนความคิดนี้ด้วยเหมือนกัน เมื่อมองมาที่คนไทย ยกตัวอย่างง่ายๆที่เห็น มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ เก่งแต่ปาก แถมทำอะไรไม่เป็น เห็นคนดีอื่นดีกว่าไม่ได้ ต้องขัดขา  ขอให้ทุกคนช่วยกันครับทำให้คำสพประมาทพวกนี้ให้หมดไปจากสังคมไทย โดยเริ่มที่จะเปิดใจศึกษา ลงมือกระทำ และดำเนินต่อไปเรื่อยๆแล้วจะดีเองครับ

โปรดกาเบอร์เลือกตั้งให้ผมด้วยนะครับ เฮอะๆๆๆๆๆๆๆ

เจ้าชายกบ
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +22/-3

« Reply #17 on: 20 June 2009, 06:03:26 PM »

เห็นด้วยกับคุณMestreCabelo เรื่องการ comment ไม่ค่อยสร้างสรรค์นะ

จขกท ตั่งกระทู้"นี้"แบบไม่ได้สร้างปัญหาหรือใช้คำไม่เหมาะสมก็อย่าไปตามเหยียบเค้าเลยครับ มัวแต่จ้องจะขัดขากันไปมางานไม่เดินหรอก มาช่วยติเพื่อสร้างสรรค์ดีกว่า

ถึงกระทู้อื่นๆอาจจะมีปัญหาก็ค่อยไปว่ากล่าว ตักเตือน แนะนำกันเป็นกรณีๆไปเถอะครับ

เข้าเรื่อง----
- ถึงจะบอกว่าจะให้วิจารณ์แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะวิจารญ์ยังไงเพราะไม่รู้ว่าฉากนี้เอาไว้ทำอะไร
- ผมว่าต้นไม้มันเอียงมากไปนะ
- frame rate ต่ำมาก ถึง DBPro มันกินแรงเครื่องแต่ก็ไม่น่าจะช้าขนาดนี้ อาจจะเป็นปัญหาตอนเขียน code เอาวัตถุลง

หมดแล้วมั้ง -*- พอดีผมไม่ค่อยมีหัวศิลป์ซะด้วยสิ  Sad
« Last Edit: 20 June 2009, 06:13:37 PM by เจ้าชายกบ » Logged
Full Member
*

« Reply #18 on: 20 June 2009, 06:34:14 PM »

เพิ่มจันทร์เต็มดวงหน่อย เพราะเท่าที่ดูฉากคงไม่ได้มืดถึงขนาดนั้น แสงเหมือนคืนจันทร์เต็มดวง แต่อาจจะใช้จันทร์สีแดง เพราะเหมาะกับเกมเดนหน้าฟันดะ
ส่วนตัวฉากไม่น่าจะใช้เทอร์เรนเข้ามาเพราะมันจะกินทรัพยากรเครื่องอีกเยอะ  สิ่งที่ควรทำ Environment Modeling  แค่เฉพาะตัวฉากรวมออปเจ็กไห้อยู่ราวๆ 5000-10000โพลีก่อน  พอๆกับเครื่องเพล2จะดีกว่า

comthai_org
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +1/-4

« Reply #19 on: 20 June 2009, 06:50:25 PM »

เจ้าของกระทู้เขายังไม่สงบศึกกับทางเวปโน้นนะครับ
ใครช่วยเขา อาจเป็นการทำศึกกับทางเว็ปโน้นโดยไม่รู้ตัวนะครับ

ทางที่ดีเจ้าของกระทู้ ควรจะสงบศึกกับทางเว็บต่างๆที่ไปทำศึกกับเขาไว้

คนที่เข้าไปช่วย จะได้ไม่ได้ถูกผลกระทบตามไปด้วย

ปวีร์ (PentaX)
Veteran Developer
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +47/-5

Maid Lv.0

« Reply #20 on: 20 June 2009, 10:21:41 PM »

อันที่จริง ดูดีแล้วครับ

ถึงเท็กซ์เจอร์หินยืดจนมัวไปบ้าง ภูเขาใช้ repetitive texture แบบเดียวกับของบนดินจนดูไม่ค่อยจะสวยเท่าไหร่ (แต่ก็ยอมรับได้ละ แต่ก็ยังอยากได้ภูเขาสวยๆอยู่)

ผมกำลังนึกๆอยู่ว่า ถ้ากล้องมองลงมาจากข้างบน น่าจะสวยกว่าตอนเป็นแบบ FPS อยู่

จะรอดูตอนงานเสร็จนะครับ
« Last Edit: 20 June 2009, 10:24:08 PM by Pawee(PentaX) » Logged

เกม ProjectNimbus

ติดตามผลงานพวกเราได้ที่นี่

http://www.facebook.com/pages/GameCrafterTeam/1818761
tummeng
Newbie
*

« Reply #21 on: 20 June 2009, 10:50:04 PM »

เจ้าของกระทู้เขายังไม่สงบศึกกับทางเวปโน้นนะครับ
ใครช่วยเขา อาจเป็นการทำศึกกับทางเว็ปโน้นโดยไม่รู้ตัวนะครับ

ทางที่ดีเจ้าของกระทู้ ควรจะสงบศึกกับทางเว็บต่างๆที่ไปทำศึกกับเขาไว้

คนที่เข้าไปช่วย จะได้ไม่ได้ถูกผลกระทบตามไปด้วย

ผมว่ามันคงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ แต่ว่าที่ผมเอามาอ้างให้ดูก้อไม่ใช่ตามเหยียบครับ แต่อยากให้เข้าใจว่าบางคอมเมน ที่คุณว่าไม่เหมาะสมอาจจะเป็นเพราะเค้ามีความแค้นกันมาแต่ชาติปางก่อนที่เราไม่รู้ก้อได้ก้อแค่นั้นแหละครับ เพราะ จขกท ด่าชาวบ้านชาวช่องเค้าไปทั่ว พอคนที่อยากได้ผลประโยชน ก้อจะทำเป็นเนียนๆ นอบน้อม พอไม่ได้ก้อจะด่า พอตัวเองทำอย่างที่ตัวเองเคยด่าชาวบ้านเค้าไว้ ก้อจะเนียนแถ เป็นกงกรรมกงเกวียนไปเรื่อย ก้อต้องให้ความเป็นธรรมกับความคิดเห็นที่คุณว่าไม่สร้างสรรค์ โดยที่คุนไม่ได้รู้อะไรด้วย

ส่วนสำหรับ comment ผมในทุกๆที่เกี่ยวกับ จขกท แค่เห็นเค้าแถ ได้สนุกดี เลยอยากจะดูว่าเค้าจะแถยังไงต่อไปมันก้อมีแค่นั้นแหละครับ (มีบ้างที่โดน จขกท กระแนะกระแหน แต่ม่ายถือสาครับ)

และที่ คุง MestreCabelo กล่าวไว้
มื่อมองมาที่คนไทย ยกตัวอย่างง่ายๆที่เห็น มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ เก่งแต่ปาก แถมทำอะไรไม่เป็น เห็นคนดีอื่นดีกว่าไม่ได้ ต้องขัดขา 

จขกท เป็นหมด หวังว่า จขกท ไดเจอคนดีแล้วจิตใจจะดีตามไปด้วยนะ Smiley
« Last Edit: 20 June 2009, 11:36:20 PM by tummeng » Logged
peace
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +31/-0

« Reply #22 on: 20 June 2009, 10:52:52 PM »

ที่ช้าคิดว่า สาเหตุใหญ่ ๆ อาจเป็นเพราะ โมเดลไม่ได้ optimize มาครับ
หลาย ๆ อันน่าจะหยิบมาใช้เอาดื้อ ๆ

บางอันที่ไม่จำเป็นมากก็ลองใช้ billboard ดูครับ
ลองใส่หมอกเข้าไป ส่วนวัตถุไกล ๆ ก็ไม่ต้อง render

และถ้าเป็นเอนจิ้นที่ดีกว่านี้ก็น่าจะทำให้เร็วขึ้นได้ด้วยพวก display list ที่เก็บไว้ใน buffer

แจมกันได้ที่นี่ครับ http://peacedev.wordpress.com

รับงานทำเพลงครับ http://soundcloud.com/peace-harmonic-studio

Gamer's Social Network ,On Cloud http://gamerpagex.appspot.com
yod
Hero Member

« Reply #23 on: 21 June 2009, 02:08:19 AM »

ใช่ครับ เจ้าของกระทู้คือ mem เดียวกับ หาคนทำเกมส์ ลองไปค้นหาดูในเวปนี้เอานะครับ เล่นเอา mod ของขึ้น
ปล. อย่าตัดสินคนถ้าไม่รู้จักสันดานครับ แล้วผมก้อไม่ได้ตามมาเหยียบใครนะครับ แค่อยากรู้ความจริงอะไรบางอย่าง
ปล2. http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=2649.0 ตัวอย่างวีรกรรมคร่าวๆ

ตอบในฐานะ สวมหมวก mod

อ้างตาม
1.ประกาศเจตนารมณ์ของ ThaiGameDevX http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=15.0
2.กติกา ข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ด  http://forums.thaigamedevx.com/index.php?topic=18.0

ขอบคุณที่มาแจ้งครับ แต่ถึงจะเป็นคนเดียวกัน ตราบใดที่ user ท่านนี้ไม่ได้ละเมิดกฏ หรือมาแสดงพฤติกรรมก่อกวน สมาชิกท่านอื่นอีกก็ยังไม่เป็นไร
ถ้ามีพฤติกรรมดังกล่าวอีก mod ทุกท่านก็พร้อมใจกันทำตามขั้นตอนมาตรฐานคือ
1.ตักเตือน
2.บล๊อกกระทู้
3.ยุติการให้บริการ
4.เอาชื่อจริงเข้า blacklist แจ้งให้ฝ่ายอื่นๆ รับทราบในที่ประชุมผู้พัฒนาเกม และกรรมการประกวดเกมงานต่างๆ ทั้ง NSC TICTA SIPA
และอย่างอื่นๆ เช่นแจ้งไปยังต้นสังกัด ก็มีกรณีที่ มีเด็กที่ได้รับทุน ... มาก่อกวนใน board ผมก็ได้ดำเนินการออกจดหมายที่จะแจ้งไปยังผู้ให้ทุน ... ทราบถึงพฤติกรรมดังกล่าว ซึ่งถ้าผมแจ้งไปก็หมดอนาคตที่จะรับทุนอย่างแน่นอน แต่ถ้าทางนั้นยุติ ทางผมก็ยุติ ทุกวันนี้ผมก็ยังดีใจที่ไม่ถึงขั้นนั้น

TGDX เน้นการให้และการแบ่งปัน หลายๆ อย่างที่ user ในนี้พยายามช่วยกันตอบไปไม่ได้คิด cost อะไรเลยนะ user หลายคนที่เคยเจอความลำบากมาก่อนในอดีตไม่อยากให้คนอื่นมาซ้ำรอย ก็คงเข้าใจดีและพยายามเข้ามาช่วยแบ่งปันความรู้ เทคนิค ประสบการณ์ ลู่ทางการตลาดต่างๆ ... แต่หลายคนไม่เข้าใจเข้ามาขออย่างเดียว พอไม่ได้อย่างใจที่ต้องการก็เข้ามาด่า คนเรามันจะเห็นแก่ตัวกันไปถึงไหนล่ะครับ

ตอบในฐานะ สวมหมวก user ธรรมดาๆ

เรื่องของคอมเมนท์ในนี้ เนื่องจากปกติโปรแกรมเมอร์ หรือ คนที่คิดแบบโปรแกรมเมอร์จะติเพื่อก่อ มากกว่าติเพื่ออย่างอื่นๆ เห็นมีคอมเมนท์นึงจากทางโน้นว่ากำแพงหรือฝาห้องน้ำ คอมเมนท์นั้นผมก็เห็นด้วยนะ เพราะเอากระเบื้องห้องน้ำมาใช้ติดกำแพงไม่ถูกที่ถูกทาง แต่เนื่องจากมันเป็นการออกแบบโลกส่วนตัว จะออกแบบอะไรใช้วัสดุแบบไหนก็ไม่ผิดมั้ง

ไม่ได้ต้องการทำศึกกับใครหรอกครับ ขี้เกียจมานั่งทำศึกเสียเวลาเปล่าๆ ทั้งสองฝ่าย
แล้วการที่ทางนี้คอมเมนท์ไม่ได้แปลว่าเป็นการช่วยอะไรนะ
อีกอย่างไม่อยากให้แบ่งเขาแบ่งเรา คนไทยด้วยด้วยกันนะ

ผมว่ามันคงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ แต่ว่าที่ผมเอามาอ้างให้ดูก้อไม่ใช่ตามเหยียบครับ แต่อยากให้เข้าใจว่าบางคอมเมน ที่คุณว่าไม่เหมาะสมอาจจะเป็นเพราะเค้ามีความแค้นกันมาแต่ชาติปางก่อนที่เราไม่รู้ก้อได้ก้อแค่นั้นแหละครับ เพราะ จขกท ด่าชาวบ้านชาวช่องเค้าไปทั่ว พอคนที่อยากได้ผลประโยชน ก้อจะทำเป็นเนียนๆ นอบน้อม พอไม่ได้ก้อจะด่า พอตัวเองทำอย่างที่ตัวเองเคยด่าชาวบ้านเค้าไว้ ก้อจะเนียนแถ เป็นกงกรรมกงเกวียนไปเรื่อย ก้อต้องให้ความเป็นธรรมกับความคิดเห็นที่คุณว่าไม่สร้างสรรค์ โดยที่คุนไม่ได้รู้อะไรด้วย

ผมเห็นคนประเภทนี้มาหลายราย ตั้งแต่ 10 ปีที่แล้วที่ TGDX หนแรกๆ ... บางคนที่ทำได้นิดๆหน่อยๆแล้วพยายามเข้ามาอวดอ้างสรรพคุณ แล้วก็ซ่าทุบชาวบ้าน .. ผมตามดูประวัติคนพวกนี้ ก็ไม่ได้ไปถึงไหนไกลเลยครับ ค่อยๆ หายไปตาม"พฤติกรรม" หรือ "กรรม ที่ได้ทำไว้" .. พูดง่ายๆ คือคุณซ่าที่นี่อาจจะยังพออยู่ได้ แต่ถ้าไปซ่าที่อื่นถึงตายได้ในไม้เดียวน่ะครับ

พฤติกรรมอะไรดีๆ พยายามทำเข้าไว้ให้เป็นนิสัย พฤติกรรมอะไรแย่ๆ พยายามอย่าทำให้เป็นสันดานนะครับ เสียชื่อวงศ์ตระกูลเปล่าๆ (ยกเว้นว่าวงศ์ตระกูลของคุณมันแย่ขนาดไม่มีอะไรให้เสียชื่อกว่านี้อีกแล้ว)

..
yod
Hero Member

« Reply #24 on: 21 June 2009, 02:19:26 AM »

เราเสนอว่าบางทีทางไทยเกมเดฟน่าจะรับดูแลเกมโปรเจ็กบ้างก้ดีนะ เป็นที่ปรึกษา ไดเร็กเตอร์ โดยตรง ตรวจสอบแก้ไข รวมไปถึงร่วมสร้างบางส่วนซัก 5เปอร์เซนให้บางส่วน
อนาคตอาจจะเริ่มเป็นองศ์กรที่ช่วยนักพัฒนาได้มากขึ้น

ปกติเรื่องอะไรที่เกี่บวกับ เงินๆ ทองๆ มันจะพังเอาง่ายๆ แนะนำดีก็เสมอตัว แนะนำไม่ดีเข้าตัวน่ะ หลายคนก็ทำธุรกิจของตัวเองอยู่แล้ว จะให้ไปดูแลธุรกิจอื่นๆ มันก็แปลกๆ อยู่ ... เดี๊ยวออกเกมแนวเดียวกันจะมีปัญหากันทีหลังอีก .. เอาเป็นว่าดูเป็นกรณีๆ ไปล่ะกันนะครับ

..
tummeng
Newbie
*

« Reply #25 on: 21 June 2009, 10:44:43 AM »

ขอบคุณที่มาแจ้งครับ แต่ถึงจะเป็นคนเดียวกัน ตราบใดที่ user ท่านนี้ไม่ได้ละเมิดกฏ หรือมาแสดงพฤติกรรมก่อกวน สมาชิกท่านอื่นอีกก็ยังไม่เป็นไร
ถ้ามีพฤติกรรมดังกล่าวอีก mod ทุกท่านก็พร้อมใจกันทำตามขั้นตอนมาตรฐานคือ
1.ตักเตือน
2.บล๊อกกระทู้
3.ยุติการให้บริการ
4.เอาชื่อจริงเข้า blacklist แจ้งให้ฝ่ายอื่นๆ รับทราบในที่ประชุมผู้พัฒนาเกม และกรรมการประกวดเกมงานต่างๆ ทั้ง NSC TICTA SIPA

เห็นด้วยครับ ผมก้อไม่ได้ตั้งใจจะมาบอก เพื่อให้ mod ตามไปคิดบัญชีหรอกนะครับ แต่แค่เห็น user บางคนเค้าไม่รู้ history ว่าทำไมชาวบ้านชาวช่องที่บอร์ดอื่นๆเค้าไม่ค่อยชอบกัน เลยเอามาให้ดูนะครับ แหะๆ วัตถุประสงค์มีแค่นั้นจริงๆ

ผมเห็นคนประเภทนี้มาหลายราย ตั้งแต่ 10 ปีที่แล้วที่ TGDX หนแรกๆ ... บางคนที่ทำได้นิดๆหน่อยๆแล้วพยายามเข้ามาอวดอ้างสรรพคุณ แล้วก็ซ่าทุบชาวบ้าน .. ผมตามดูประวัติคนพวกนี้ ก็ไม่ได้ไปถึงไหนไกลเลยครับ ค่อยๆ หายไปตาม"พฤติกรรม" หรือ "กรรม ที่ได้ทำไว้" .. พูดง่ายๆ คือคุณซ่าที่นี่อาจจะยังพออยู่ได้ แต่ถ้าไปซ่าที่อื่นถึงตายได้ในไม้เดียวน่ะครับ

พฤติกรรมอะไรดีๆ พยายามทำเข้าไว้ให้เป็นนิสัย พฤติกรรมอะไรแย่ๆ พยายามอย่าทำให้เป็นสันดานนะครับ เสียชื่อวงศ์ตระกูลเปล่าๆ (ยกเว้นว่าวงศ์ตระกูลของคุณมันแย่ขนาดไม่มีอะไรให้เสียชื่อกว่านี้อีกแล้ว)

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

Hoo
Administrator
Hero Member

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +52/-0

« Reply #26 on: 25 June 2009, 04:25:07 AM »

อย่างน้อยกระทู้นี้ก็มีพัฒนาการ
เอาผลงานมาวาง ไม่คุยโม้
-----
พูดน้อยต่อยหนัก คือ วิถีแห่งคนจริง

พูดมากไร้ผลงาน โดนเค้าไล่เหยียบย่อมเป็นเรื่องธรรมชาติ

You ask for Freedom of Speech
or
Freedom of Lies???
BA
Sr. Member
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +25/-3

เหยียบพื้น มองฟ้า ก้มลงมา ใช่ผืนฟ้า จะสวยกว่าดิน

« Reply #27 on: 25 June 2009, 09:11:20 AM »

ซีเรียสกันจัง ถึงจะคุยโม้ก็ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนนี่ ทำไมต้องไปขัดคอกันละ
แต่ถ้าอยากขัด อยากเหยียบ ก็ไม่ได้ว่าอะไรหรอกนะ เพียงแต่เมืองไทยมันมีที่ระบายน้อย ก็เลยต้องอยู่กับคับแคบ เหงาๆแบบนี้ละน้า

Browny Application

เหยียบพื้น มองฟ้า ก้มลงมา ใช่ผืนฟ้า จะสวยกว่าดิน
yod
Hero Member

« Reply #28 on: 25 June 2009, 09:44:10 AM »

อืมม์ ก็เห็นด้วยกับคุณ BA นะ ก็ยังสงสัยที่มันแคบไป หรือใจคนมันแคบไปกันแน่ครับ  Grin

ถ้าเพิ่งเข้ามา ถ้าทำผิดแล้วกลับตัวกลับใจ ผมไม่ว่าอะไรหรอกนะ ถือว่ามีคนดีๆ เพิ่มอีก 1 คน

Roll Eyes

..
3kakun
Newbie
*

จำนวน ชม/ไม่พอใจ: +6/-3

« Reply #29 on: 25 June 2009, 05:51:02 PM »

ไม่คอยอยากยุ่งกะหมอนี่นะครับ คุณยอด

เห็นจากบอร์ด 12 หางแล้ว  ปวดหัวแทนคนในบอร์ดนั้นเลยหละ ผมว่า ถ้าเกิดแบบนั้นใน บอร์ดนี้ โดนแบนไอดีไปแล้ว

ผมว่า หมอนี่มันโรคจิตนะ

ตอนนี้อาจ จะ นั่งดีใจ ที่เห็น สมาชิกไทยเกมเดฟ คุยเรื่องของเค้านะ

Pages: [1] 2   Go Up
  Print  

Jump to: